จะเดินทางไปสมุยช่วงนี้ อันตรายไหมครับ? สภาพอากาศคลื่นลมเป็นอย่างไร กลัวเรือเฟอร์รี่ล่ม

สวัสดีครับ

กำลังจะเดินทางไปหาญาติที่เกาะสมุยครับ วันที่ 4-7 กันยายน 63 นี้
ติดว่าจะแบ่งเดินทางไป 2 ชุด (ผู้สูงอายุให้ไปเครื่องบินตรงลงสมุย เพราะไม่เหนื่อย)
อีกกลุ่มจะขับรถไป ขึ้นเรือเฟอร์รี่ที่สุราษฎร์ธานี

แต่เห็นข่าวเรือล่มวันก่อน บวกกับช่วงนี้มีพายุฝนบ่อยครั้ง
เลยอยากหาข้อมูลครับว่า เครื่องบิน และ เรือ สามารถเดินทางไปสมุยได้อย่างปลอดภัยหรือยังครับ
ยังมีพายุคลื่นลมบริเวณนั้นอยู่ไหม

ไม่รู้จะหาการพยากรณ์อากาศส่วนนี้ได้จากที่ไหน
ส่วนใหญาหาเจอแต่อุณหภูมิ แต่ไม่ทราบว่าจะมีพายุไหม

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่