มีเงินก้อน มีหนี้บ้านและหนี้รถ เลือกโปะรถก่อนคิดถูกไหม

ตามหัวข้อเลย
คือมีเงินก้อน มีหนี้บ้านและหนี้รถ
เราเลือกปิดรถก่อน
แล้วขอรีไฟแนนซ์บ้าน เพราะติดหนี้รถทำให้รีไฟแนนซ์บ้านไม่ได้

เราคิดถูกไหม  อยากขอคำแนะนำค่ะ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
การปิดหนี้รถ มีอะไรรับประกันไหมครับว่า จขกท จะรีไฟแนนซ์บ้านได้อ่ะ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 15
โปะรถได้หมดเลย รถเป็นอิสระ อย่างนี้เลือกโปะรถครับ ถูดต้องเเล้ว เพราะบ้านมันผ่อนกันระยะยาว มีเงินค่อยโปะบ้านก็ยังไม่สาย มีเยอะจ่ายเยอะ
ก็ลดต้นได้เยอะ  พยายามจ่ายให้มากกว่าเลสที่ต้องจ่ายประจำ  หักดอกเบี้ยไปแล้วที่เหลือ ก็จะได้ลดเงินต้น  อย่างเช่น ผมผ่อนบ้าน 9 พันเศษ ผมก็จ่ายหมื่นนึง  ผ่อนไปเรื่อยๆ จนธนาคารบอกว่า ให้ยืดระยะเวลาผ่อนไปอีก  กลัวจะหมดเร็วกว่ากำหนด  จาก 9 พันกว่า เหลือ 6 พันกว่า แต่ผมก็ยังจ่าย
หมื่นนึงตลอด ท้ายสุดผมส่งบ้านจาก 15 ปี เหลือแค่ 9 ปีหมดครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่