สอบถามเกี่ยวกับการต่อเติม เกี่ยวกับเหล็กหน่อยครับ

พอดีผมเห็นปัจจุบัน คนนิยมต่อเติมโรงรถ ต่อเติมครัว โดยโครงสร้างหลักของการต่อเติมปัจจุบัน ส่วนใหญ่เป็นโครงสร้างเหล็ก ซึ่งแตกต่างจากสมัยก่อนที่เป็นปูน

ยกตัวอย่าง การต่อเติมหลังคาโรงรถ ปัจจุบันก็นิยมใช้ เสาเหล็กกล่อง หรือแม้แต่การต่อเติมครัว ซึ่งก็ใช้เสาเหล็กแล้วก่อปูนทับ หรือแม้แต่การสร้างบ้านโดยใช้โครงสร้างเหล็กเป็นหลักทั้งเสาและคาน แทนเสาปูน

เลยอยากสอบถามเรื่องคุณภาพ และความแข็งแรง เพราะเสาปูนดูมีความทนทานต่อสภาพแดด และฝน มากกว่าเหล็ก เข้าใจว่าแลกมาด้วยราคาที่แพงกว่า 

แต่สมัยก่อนคนเลือกใช้เสาปูน เพราะความทนทานมากกว่าเสาเหล็กที่สามารถขึ้นสนิมได้ไม่ใช่เหรอครับ

สิ่งที่ผมสงสัยก็คือ เหล็กปัจจุบันมันทนแดดทนฝน และรับน้ำหนักได้มากกว่าเหรอครับ หรือแค่เพราะมัน ถูก ง่าย เร็ว เท่านั้น เขาจึงนิยมเอามาเป็นโครงสร้าง แทนเสาปูน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่