จะเริ่มถือศีล 5 ใหม่ ควรเริ่มยังไงดีคะ

จริงๆ จขกท. เคยตั้ง กท.เก่าไปแล้วนะ เรื่องการถือศีล 5 รอบนั้น จขกท.ทำมาได้ประมาน เดือนกว่าๆแล้วค่ะ ทำได้ค่อนข้างดีเลย
แต่ไม่ได้เลิศเลออะไรมากหรอกค่ะ
เพียงแต่มีอยู่ครั้งนึง ที่ จขกท.หลุดถือศีลกับสวดมนต์มาประมาน หลายอาทิตย์เลยค่ะ

ทำให้การเริ่มต้นถือศีลใหม่ของ จขกท.ภายในเดือนนี้ เป็นอะไรที่ยากมากค่ะ แม้จะพยายามทำให้ได้ดั่งเดิมแล้ว แต่รู้สึกประสิทธิถาพของตัวเอง ก็ยังไม่ถึงอยู่ดี

เลยตัดสินใจ มาขอตั้งกะทู้นี้ เพื่อให้ทุกคนแนะนำหน่อยค่ะ ว่าควรจะเริ่มต้นยังไงดี ?

ตอนนี้ จขกท.กลับมาสวดมนต์ปกติแล้วค่ะ พึ่งสวดครบได้ 1 อาทตย์ สวดศีล 5 เหมือนกัน แต่ก็อย่างที่บอกว่าประสิทธิภาพมันไม่เหมือนเดิมแล้ว

จขกท.ต้องทำอย่างไรต่อไปคะ ตอนนี้มีความตั้งใจว่าจะถือศีล 5 ให้ได้ดังเดิม
แต่ก่อน จขกท.ถือศีล 5 ได้เฉลี่ยประมาน 4 ข้อค่ะ

จะติดปัญหาก็แต่ตรงศีลข้อ 4 เท่านั้น เรื่องคำพูด บางทีศีลเรื่องการไม่ลักทรัพย์ จขกท.ยังผิดอยู่ก็มีค่ะ แต่ไม่ได้ร้ายแรง เช่น จขกท.ไปหยิบเงินเองโดยที่ไม่ได้ขอพ่อแม่
ซึ่งมันก็ผิดอยู่ดี จขกท.เลยจะมาขอคำแนะนำจากทุกท่านค่ะ ว่าจะเริ่มต้นใหม่อย่างไรดี
ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่