เราเป็นหนี้จากการไปกู้เงินช่วยปลดหนี้พ่อแม่ 1 ล้านบาทค่ะ และต้องทำงานที่ไกลบ้านควรทำอย่างไรดีคะ

พ่อแม่เป็นหนี้เยอะมากค่ะ แต่เราเพิ่งรับราชการ จึงกู้ได้แค่นี้ค่ะ
ทุกเดือนเราต้องจ่ายหนี้ 4,800 บาท ค่าหอพักรวมน้ำไฟ 4,500 บาท
รวมๆเมื่อหักค่าใช้จ่ายทั้งหมด เหลือเงินเก็บแค่ 1,000 บาทค่ะ
เรารู้สึกท้อค่ะ ไม่รู้ว่าควรรับราชการต่อไป หรือไปต่างประเทศดีคะ
เราได้รับทุนป.โท ทุนจำนวนเต็มแต่ว่าประเทศนั้นไม่ค่อยปลอดภัยเท่าไหร่
เราควรลาออกจากราชการ แล้วไปเรียนต่อต่างประเทศโดยใช้ทุนดีไหมคะ
คืออายุราชการยังลาไปศึกษาต่อไม่ได้ค่ะ เราสับสนไปหมดค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่