จะรู้ได้อย่างไรว่าเพลงในยูทูบที่ฟังอยู่ขออนุญาตเจ้าของลิขสิทธิ์มาแล้ว

ครับ ผมสงสัยว่าจะดูหรือขอข้อมูลได้ที่ไหนได้บ้างว่าเพลง cover หรือวิดีโอ lyrics ที่ไม่ได้มาจากช่องของศิลปินโดยตรงเป็นวิดีโอที่ทำการขออนุญาตเจ้าของลิขสิทธิ์แล้ว

ยกตัวอย่างตามภาพนะครับ วิดีโอที่ผมดูระบุว่าขออนุญาตเจ้าของลิขสิทธิ์แล้ว ผมจะสรุปเอาเองว่าถ้าไม่ได้มีข้อความระบุใต้คลิปเหมือนในภาพเป็นวิดีโอละเมิดลิขสิทธิ์ได้ไหม

แสดงความคิดเห็น