ขัดเสี้ยนไม้ที่เป็นขุยๆ ยังไงให้เรียบแล้วทำสีออกมาสวยครับ มีรูปประกอบ

ค้นหาในกูเกิ้ลแล้วไม่เจอ เลยคิดว่าในนี้น่าจะพอมีผู้รู้เรื่องงานไม้

1.ผมอยากให้ส่วนที่วงไว้เรียบต้องทำยังไงครับ 
*ผมขัดด้วยกระดาษทรายเบอร์หยาบ/เบอร์ละเอียดมันก็ไม่หาย เหมือนบริเวณนี้มันจะเป็นขุยนิ่มๆ 

2.ทำสีแล้ว สีไม่แห้งแก้ไขยังไงครับ
*ผมใช้น้ำมันทาไม้ตราหัวสิงห์ เบอร์5 (ชะแล็คขาว) ทาเพื่อให้เสี้ยนฟูอันนี้ไม่รู้เข้าใจถูกไหม ปล่อยให้แห้งแล้วขัดออกด้วยกระดาษทราบเบอร์ 0 มันก็เหมือนจะดีขึ้นแต่ผิวไม้ก็ยังเป็นหลุมไม่เรียบ จากนั้นผมจึงใช้สีย้อมไม้ เบเยอร์ วูดสเตนไม้มะค่า ทาทับ ผล คือ ทิ้งไว้ข้ามคืนแล้วยังไม่แห้ง แก้ไขได้ยังไงบ้างครับ

ขอบคุณครับ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่