สะตอผัดกุ้ง เมนูอร่อยเข้มข้นทำง่าย ต้นทุนไม่แพง ประโยชน์เยอะ

สวัสดีครับ วันนี้มีเมนูอร่อยทำง่าย ๆ  และช่วงนี้เป็นช่วงที่ราคาสะตอถูกมาก มาแนะนำกันครับ นั่นก็คือ สะตอผัดกุ้งนั่นเอง เราไปดูส่วนประกอบกันเลย
ส่วนประกอบ

1.สะตอแกะจากฝักเป็นเม็ด ๆ 
2.น้ำพริกแกงเผ็ด
3.กะปิ
4.กุ้งสด
5.ลูกตำลึง (วัตถุดิบพิเศษ)
6.ใบมะกรูด
วิธีทำ

1.ตั้งกระทะให้ร้อนใส่น้ำมัน ใส่น้ำพริกแกงและกะปิลงไปผัดให้หอม แล้วเติมน้ำให้ถอท่วมพริกแกง

2.ใส่ลูกตำลึง,และสะตอลงไปผัดให้เกือบสุก ปรงรสด้วย น้ำปลา,น้ำตาลทราย,ผงปรุงรส ชิมรสให้โดนใจ
3.ใส่ใบมะกรูด รอน้ำเดือดจัด ใส่กุ้งผัด ไปจนกุ้งสุก  เพียงเท่านี้เอง พร้อมรับประทานแล้ววจ้า  อร่อยฟิน สรรพคุณทางยาเพียบ

ดูวิธีทำอย่างละเอียดได้จากวีดีโอจ้า ชอบกดติดตาม,ไลค์,แชร์ด้วยน๊า 
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่