ผช ทำงาน MRT รัชดา ผญ ทำงาน BTS เพลินจิต เลือกคอนโดที่ไหนดี

สวัสดีครับ เร็วๆนี้ผมมีแผนจะซื้อคอนโดย่านรถไฟฟ้า เพราะแฟนที่อยู่ ตจว จะย้ายเข้ามาอยู่ด้วยกัน
ผมก็ห่วงเรื่องการเดินทางของแฟน ว่าจะเดินทางไหวมั้ยเพราะเค้าทำงานต่างจังหวัมาตลอด

ประเด็นคือจะเลือกทำเลไหนดี แฟนทำงานย่าน BTS เพลินจิต ส่วนผมอยู่รัชดาใช้รถส่วนตัว

ตอนนี้เล็งไว้สองย่าน
1. ย่านรัชดา-พระราม9 แฟนจะต้องนั่ง MRT ไปลงที่สุขุมวิท แล้วต่อ BTS ไปเพลินจิต ข้อดีคือใกล้ แต่ข้อเสียคือต้องเดินทางสองต่อ รอรถสองรอบและแน่นมากๆ ถ้าเกินทางแบบนี้จริงๆทุกวันจะไหวมั้ย

2. ย่านอารีย์ สะพานควาย หมอชิต นั่ง BTS ต่อเดียว ข้อดีคือนั่งรถต่อเดียว ตอนเช้าอาจจะต้องรอรถหลายรอบหน่อย แต่ตอนเย็นตอนนั่งจากเพลินจิตมาสยามน่าจะได้นั่ง รึเปล่า ขัอเสียคือไกลกว่า แต่ก็ได้นั่งยาวๆครับ

ผมไม่เคยเดินทางไปทำงานดเวยรถไฟฟ้าช่วงเรางด่วน เลยอยากถามคนที่มีประสบการณ์นั่งรถไฟฟ้าไปทำงานในเมืองจริงๆการเดินทางแบบไหนเหนื่อยน้อย เครียดน้อยกว่ากันครับ

ขอบคุณมากครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่