แหวนเพชรมีใบเซอร์ กับไม่มี ต่างกันอย่างไง

รบกวนพี่ๆๆหน่อยนะคะ

พอดีหนูอยากซื้อแหวนแต่งงาน

1.ร้านแรกที่หนูไปดูมีใบเซอร์ GIA ให้ราคาสูงมาก

2.ร้านที่สองไปดูบอกมีใบรับประกันทางร้านให้ ราคาเพชรถูกมาก บอกว่ามีโรงงานผลิตเอง

หนูอยากทราบว่าใบเซอร์ต้องจำเป็นต้องมีไหมคะ
และร้านที่ให้ประกันกับทางร้านคือเพชรแท้ใช่มั้ยคะ

รบกวนพี่ๆๆผู้รู้ด้วยนะคะ
ขอบคุณนะค่ะ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 6
ลองอ่านบทความนี้ดูนะครับ

เพชรมีเซอร์ และเพชรไม่มีเซอร์ ? อาทิตย์ที่ผ่านมา น้อง BE เล่าว่ามีคนโทรมาถามหลายคนว่า เพชรมีเซอร์ ต่างจากเพชรที่ไม่มีใบเซอร์ อย่างไร แล้วควรเลือกซื้อเพชรแบบไหนจะดีกว่า? คำถามนี้เป็นอีกหนึ่งคำถาม ที่ผมได้ยินบ่อยมากๆ จริงๆแล้ว คำถามนี้เหมือนจะตอบยากหรือไม่มีคำตอบที่ชัดเจน ร้านค้าหลายร้านมักบอกลูกค้าว่า ซื้อเพชรแบบมีเซอร์ทำไม ซื้อแบบไม่มีเซอร์ดีกว่าถูกกว่าเยอะ แต่ในความเป็นจริง คือ ถ้ามีให้เลือก ผมจะเลือกซื้อเพชรมีใบเซอร์ หรือ Diamond Report เสมอ เพราะเหตุผลดังนี้ครับ

อ่านบทความฉบับเต็ม เพชรมีเซอร์ และเพชรไม่มีเซอร์
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่