เมืองใหญ่ในประเทศอังกฤษเนี่ย พูดถึงเรื่องความเจริญแล้ว ไม่ได้ต่างหรือทิ้งห่างกันมากนักใช่ไหมครับ ?

เคยอ่านมาจากความเห็นของกระทู้นึงครับ  แต่ผมอยากรู้ให้กระจ่างกว่านี้

อย่าง ลอนดอน ประชากรมากที่สุดราวๆ  9 ล้านคน  เมืองอื่นประชากรน้อยกว่า  ขนาดเมืองลอนดอน จึงใหญ่โตมากกว่า เรียกว่า ทิ้งห่าง

แต่ว่า..  พูดถึงเรื่องของความเจริญนะครับ ความเจริญโดยรวมเลย เช่น  สาธารณูปโภค  ระบบอะไรต่างๆ  คุณภาพชีวิตของคนเมือง การศึกษา
เขาไม่ได้ต่างกันมากใช่หรือเปล่าครับ ตามที่เข้าใจ อย่าง   แมนเชสเตอร์  เบอร์มิ่งแฮม  ลิเวอร์พูล  หัวเมืองใหญ่ทางภาคเหนือ

เพราะเท่าที่ดูมาแล้ว  ทุกเมืองมีสนามบินหมดเลยทุกเมือง  เราสามารถบินข้ามไปประเทศอื่นในยุโรปได้
เบอร์มิงแฮม  แมนเชสเตอร์  ก็มีระบบขนส่ง ทั้งรถไฟ รถบัส 
ย่านช็อปปิ้ง แบบสตรีท ก็มีไม่ต่างจากลอนดอน แต่ดูเล็กกว่าและสั้นกว่า  
อย่างแมนเชสเตอร์นี่  ก็มีอุตสาหกรรมเป็นของตนเองด้วย มีสมาคมฟุตบอลอีกเช่นกัน 

ขอบคุณทุกท่านครับ  ยิ้ม
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่