University of London มีหลายมหาลัยรึเปล่าครับ หรือเครือเดียวกัน

สับสนมาก
คืองง มีกี่มหาลัย
หรือแค่คนละวิทยาเขต
หรือเครือเดียวกัน เหมือนพระจอมบ้านเรา แต่คนละมหาลัย

งงที่มา
ขอความรู้ครับ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
University of London เป็นมหาวิทยาลัยแบบเครือวิทยาลัยครับ จุดเริ่มต้นคือสมาชิกแต่ละสถาบันมีสถานะเป็น "วิทยาลัย" แล้วมาจับกลุ่มรวมกันเป็น "มหาวิทยาลัย" ครับ ที่ใกล้เคียงที่สุดของบ้านเราก็คือ มหาวิทยาลัยนวมินทราธิราช ที่เพิ่งประกอบขึ้นจาก "วิทยาลัยแพทยศาสตร์กรุงเทพมหานครและวชิรพยาบาล" กับ "วิทยาลัยพยาบาลเกื้อการุณย์"

จุดที่ต่างกันคือ สมาชิกของ University of London ยังรักษาสถานะความเป็น "วิทยาลัย" ไว้ และยังมีอำนาจออกปริญญาบัตรในนามของตัววิทยาลัยเองได้ด้วย (ต่างจากของไทยที่วิทยาลัยจะเปลี่ยนสถานะเป็น "คณะ" แทน)
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่