ใช้ไมค์อัดเสียงพูดแบบไหนถึงจะดี?

ตอนนี้ผมทำช่องเล็กๆอยู่ อยากรู้ว่าจะใช้ไมค์แบบไหนถึงจะดี ปัญหาตอนนี้คือ ผมใช้ไมค์จากหูฟังในการพูด ตอนแรกใช้ไมค์อันละร้อยกว่าบาทแบบusb ใช้กับโน๊ตบุ๊ค พอเสียบไมค์ usb+เสียบสายชาร์จ ไมค์มีเสียงจี่เเทรกเข้ามา ลองศึกษาดูพบว่า ไมค์แบบ usb ถ้าต่อไฟเข้าแรงๆ หรือเสียบสายชาร์จ มันจะมีเสียงจี่เป็นปกติ

เลยอยากจะถามผู้รู้ว่า ถ้าผมใช้ไมค์คอนเดนเซอร์แบบหัว 3.5 ต่อกับซาวการ์ดใส่โน๊ตบุ๊ค มันจะโอเคมั้ยครับ จะมีเสียงจี่อะไรแบบนี้มั้ย เพราะซาวการ์ดเป็น usb เสียงจะดังให้มั้ยครับ หรือต้องใช้กับ 48v+ซาวการ์ด เท่านั้นครับ คืออยากให้เสียงดัง+เสียงรบกวนน้อยที่สุดครับ วอนผู้รู้หน่อยนะครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview