ชวนมาทำ “มะเขือเปราะผัดใบโหระพาไมโครเวฟ” เมนูอร่อยง่าย ๆ ที่ทำได้ด้วยไมโครเวฟเครื่องเดียว

สวัสดีคร้า ... วันนี้พัชก็มีเมนูไมโครเวฟมาแบ่งปันกันอีกเหมือนเดิมนะคะ กับเมนู

“มะเขือเปราะผัดใบโหระพาหมูสับไมโครเวฟ”
ไม่รอช้าเราไปดูส่วนผสมและวิธีทำพร้อมกันเลยค่ะ
ส่วนผสม
มะเขือเปราะ (หั่นเป็นชิ้น แล้วแช่น้ำเกลือนะคะ เพื่อไม่ให้มะเขือดำ)
หมูสับ
กระเทียม
น้ำมันพืช
เต้าเจี้ยว
พริกชี้ฟ้าซอย
ใบโหระพา
ซอสปรุงรส
น้ำมันหอย 
น้ำตาล

วิธีทำ
สามารถดูวิธีทำอย่างละเอียดได้ทาง  YouTube ช่อง SARA-PAT DIARY ได้อีกช่องทางนะคะ เรามีเมนูใหม่ ๆ มา Update เป็นประจำทุกสัปดาห์ค่ะ
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
เริ่มจากนำกระเทียมใส่ภาชนะที่สามารถเข้าไมโครเวฟได้ ตามด้วยน้ำมันพืช และหมูสับ คนคลุกเคล้าส่วนผสมให้เข้ากัน 
นำเข้าไมโครเวฟที่ไฟแรงปานกลาง 3 นาที
เมื่อครบ 3 นาที นำออกมาใส่มะเขือเปราะลงไป คนคลุกเคล้าให้เข้ากับหมู นำเข้าไมโครเวฟที่ไฟแรงปานกลาง 3 นาที

หลังจากนั้นนำออกมาใส่  เต้าเจี้ยว น้ำมันหอย ซอสปรุงรส น้ำตาล พริกชี้ฟ้า และใบโหระพา คนคลุกเคล้าส่วนผสมให้เข้ากัน 
แล้วนำเข้าไมโครเวฟที่ไฟแรงปานกลางเหมือนเดิม อีก 3 นาที
 เพียงเท่านี้ก็เรียบร้อยแล้วค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview