สอบถามเกี่ยวกับการขายคืน RMF แบบผิดเงื่อนไขค่ะ

อยากทราบว่าถ้าซื้อกองทุน RMF ครั้งแรกเมื่อปีที่แล้ว (2019) แต่ยังไม่ได้ใช้ลดหย่อนภาษี
มาปีนี้ตกงาน ไม่น่าจะแบ่งเงินมาซื้อตามเงื่อนไขได้ อยากขายคืน
ถ้ายังถือไม่ครบ 5 ปี และอายุไม่ถึง 55 แบบนี้ แต่ยังไม่เคยใช้ลดหย่อนภาษี ต้องเสียค่าปรับอะไรบ้างคะ
สามารถไปที่ธนาคาร (กสิกร) ได้เลยใช่ไหมคะ เอกสารที่ต้องเตรียมไปมีอะไรบ้างคะ?

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
สวัสดีค่ะ คุณสมาชิกหมายเลข 755697

ในกรณีที่ผู้ลงทุนต้องการขายคืนหน่วยลงทุนกองทุน RMF ก่อนเข้าเงื่อนไข สามารถทำรายการขายคืนหน่วยลงทุนได้ที่ธนาคารกสิกรไทย ทุกสาขา ค่ะ  เอกสารที่ใช้ในการทำรายการขายคืนหน่วยลงทุนคือ 1.สมุดบัญชีกองทุน 2.บัตรประชาชน ค่ะ

กรณีที่เป็นปีแรกที่มีการลงทุนในกองทุนRMF และยังไม่ได้นำไปลดหย่อนภาษี กำไรที่ได้จากการขายคืนที่ผิดเงื่อนไข ถือเป็นรายได้ในปีที่ขายคืนซึ่งต้องนำไปรวมคำนวณภาษีด้วย ค่ะ ซึ่งการเสียภาษีจะเป็นจำนวนเท่าไหร่นั้น ต้องรอดูข้อมูลจากกรมสรรพากรอีกครั้งด้วยค่ะ

กรณีผู้ลงทุนปฏิบัติผิดเงื่อนไขการลงทุน (ขายคืนแบบผิดเงี่อนไข ใน กองทุนรวมเพื่อการเลี้ยงชีพ (RMF) มีภาระทางภาษีดังนี้
กรณีบุคคลธรรมดา (ผู้ลงทุนไทย)  ผู้ลงทุนต้องนำกำไรที่เกิดขึ้นจากการขายคืนไปคำนวณรวมเป็นเงินได้เพื่อเสียภาษีปลายปี โดยในเบื้องต้นทาง
บริษัทจะหักภาษี ณ ที่จ่ายในส่วนของกำไรแบบอัตราก้าวหน้า ไว้ดังนี้ค่ะ

0 - 300,000                            หักภาษี ณ ที่จ่าย   5%
300,001 – 500,000                 หักภาษี ณ ที่จ่าย   10%
500,001 – 750,000                 หักภาษี ณ ที่จ่าย   15%
750,001 – 1,000,000              หักภาษี ณ ที่จ่าย   20%
1,000,001 – 2,000,000           หักภาษี ณ ที่จ่าย   25%
2,000,001 – 5,000,000           หักภาษี ณ ที่จ่าย   30%
5,000,001 ขึ้นไป                    หักภาษี ณ ที่จ่าย   35%

ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview