[CR] หลงเสน่ห์เมืองต้องมนต์ เมืองเก่า เมืองแห่งอุทยานประวัติศาสตร์ จ.สุโขทัย

หลงเสน่ห์เมืองต้องมนต์ เมืองเก่า เมืองแห่งอุทยานประวัติศาสตร์ จ.สุโขทัย ใครที่ยังไม่เคยไปยิ่งต้องมาลองค่ะ เพลินมากๆ เลย
เปิดทุกวัน ตั้งแต่เวลา 06.30-19.30 น.  ค่าเข้าชม 20บาท/คน  และปิดจำหน่ายบัตรเวลา 18.00 แต่ผู้เข้าชมสามารถอยู่ชมได้ถึง 19.30 ค่ะ
สำหรับการเข้าชม จะปั่นจักรยาน หรือนั่งรถราง แต่ไม่แน่ใจเรื่องราคานะคะ แต่ที่มั่นใจคือรถไฟฟ้า(รถกอล์ฟ) ราคาชม.ละ 450 บาทค่ะ ขอบอกว่าเราเข้าชมไม่ครบด้วยหละ เพราะเราไปถึง18.00 เพราะคิดว่าจะได้รูปที่มีไฟส่องสว่างเวลากลางคืน แต่หลังจากวิกฤตโควิด จึงไม่มีการส่องไฟแล้วนอกจากวันเสาร์ค่ะ เรามาวันอาทิตย์เลยอดเลย ไปชมบรรยากาศกันค่ะ
เรามาถึงจ.สุโขทัย และตรงมานอกเมืองอุทยานประวัติศาสตร์ด้านทิศเหนือ คือวัดศรีชุม
ค่าเข้า20บาท/คน
วัดศรีชุมป็นที่ประดิษฐานพระพุทธรูปปางมารวิชัยองค์ใหญ่ ที่มีชื่อว่า "พระอจนะ"  ซึ่งปัจจุบันยอดพระมณฑปได้พังทลายหมดแล้ว เหลือแต่เพียงผนังกำแพงโดยรอบ ไม่มีหลังคาปกคลุม เป็นพระพุทธรูปกลางแจ้งค่ะ
หลังจากนั้น 18.00 เราตรงมาที่อุทยานประวัติศาสตร์ ซื้อบัตรเข้ามาอีก 20บาทนะคะ มาที่วัดแรก วัดมหาธาตุ เป็นวัดที่สำคัญที่สุด เป็นวัดใหญ่ใจกลางเมืองสุโขทัย ภายในวัดมีพื้นที่กว้างขวางมากค่ะ
วัดมหาธาตุ เป็นวัดใหญ่และสำคัญของกรุงสุโขทัย และภายในวัดมีพื้นที่กว้างขวางมากค่ะ 
วัดศรีสวาย เป็นโบราณสถานที่ตั้งอยู่ในกำแพงแก้ว ประกอบด้วยพระปรางค์ 3 องค์ รูปแบบศิลปะลพบุรี
วัดตระพังเงิน มีความโดดเด่นด้วยเจดีย์ทรงพุ่มข้าวบิณฑ์หรือที่ลักษณะที่เรียกกันว่าดอกบัวตูม ซึ่งมีความสวยงามเเละเก่าเเก่เป็นอย่างยิ่ง
วัดสระศรี ตั้งอยู่กลางสระน้ำที่มีขนาดใหญ่ที่สุดของสุโขทัยโดยภายในวัดมี เจดีย์ทรงระฆัง ที่ได้รับอิทธิพลมาจากทางลังกา
อนุสาวรีย์แห่งนี้สร้างขึ้นถวายเป็นราชสักการแด่พ่อขุนรามคำแหงมหาราช
วัดชนะสงคราม มีเจดีย์ทรงระฆังกลมขนาดใหญ่เป็นเจดีย์ประธาน
แผนที่อุทยานค่ะ 
ทริปนี้ใช้เวลาแค่ 2วัน 1 คืน จึงทำให้ไปสถานที่ต่างๆ ไม่ครบเลยค่ะ  สำหรับเพื่อนๆ ที่อยากไปสัมผัสแบบเรา แนะนำว่าต้องไปช่วงที่มีอากาศเย็น เช่นช่วงเดือน ตุลาคม พฤศจิกายน ธันวาคม ประมาณนี้ค่ะ จะได้เดินชมได้อย่างสบายตัว สบายใจ ไม่ร้อน หรือจะเปลี่ยนไปเดินช่วง 17.00เป็นต้นไปก็ได้ค่ะ 
สำหรับทริปหน้าจะไปไหน จะมารีวิวให้ได้ชมนะคะ 
ชื่อสินค้า:   อุทยานประวัติศาสตร์ จ.สุโขทัย
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่