สงสัยครับว่า โลกเคลื่อนที่ตามพระอาทิตย์ ที่ความเร็ว 230 Km/H จริงไหมครับ

โลกเคลื่อนที่ตามดวงอาทิตย์ที่กำลังพุ่งไปในอวกาศด้วยความเร็วมากกว่า 230 กม./วินาที จริงไหมครับ

พอดีเรื่องมันเกิดจากเหตุระเบิดเลบานอนแล้ว เขามีการนำรูปมาเทียบระเบิดที่เกิดเป็นดอกเห็นของ TSAR BOMBA ที่ควันสูงถึง 200,000 ft

มีคนนึงนายX เขาบอกว่า "โลกแบนครับ ควันพุ่งสูงถึง 2 แสนฟุต ถ้าโลกกลมจริง โลกหมุน 250 กิโลเมตร/ วินาที คงพัดเมฆรูปเห็ดไปภายในพริบตาเดียว"

ผมเลยอยากทราบว่าสิ่งที่เขาพูดมันจริง มันเท็จแค่ไหนครับ

ผมหาข้อมูลมาพบว่า ดวงอาทิตย์ และ ระบบสุริยะของเรานี้  โคจรไปรอบ ๆ ทางช้างเผือก  ความเร็วในการโคจรรอบทางช้างเผือก คือ
230 กิโลเมตร/วินาที

แล้วโลกเคลื่อนที่ตามพระอาทิตย์ ที่ความเร็ว 230 Km/H จริงไหมครับ ผมสับสนมากครับ อยากรู้จริงๆว่า ประโยคที่เขาพูดหมายความว่าอย่างไรโดยเฉพาะ
"คงพัดเมฆรูปเห็ดไปภายในพริบตาเดียว"
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
โลกเคลื่อนที่ตามดวงอาทิตย์ที่กำลังพุ่งไปในอวกาศด้วยความเร็วมากกว่า 230 กม./วินาที จริงไหมครับ
จริงครับ  มันคือความเร็วของระบบสุริยะที่โคจรไปรอบ ๆ ศูนย์กลางทางช้างเผือก
ความเร็วนี้  คือความเร็วที่เทียบกับทางช้างเผือกทั้งวง  และดาวฤกษ์ดวงอื่น ๆ
ก็โคจรด้วยความเร็วประมาณนี้ด้วยครับ

พอดีเรื่องมันเกิดจากเหตุระเบิดเลบานอนแล้ว เขามีการนำรูปมาเทียบระเบิดที่เกิดเป็นดอกเห็นของ TSAR BOMBA ที่ควันสูงถึง 200,000 ft  มีคนนึงนายX เขาบอกว่า "โลกแบนครับ ควันพุ่งสูงถึง 2 แสนฟุต ถ้าโลกกลมจริง โลกหมุน 250 กิโลเมตร/ วินาที คงพัดเมฆรูปเห็ดไปภายในพริบตาเดียว"
ผมเลยอยากทราบว่าสิ่งที่เขาพูดมันจริง มันเท็จแค่ไหนครับ

ผมขอบอกท่าน จขกท.เลยครับ ว่า  อย่าไปยุ่งกับพวก "โลกแบน" (Flat-Earther)
พวกนี้มีความเชื่อที่ฝังรากลึก  ข้อมูลมั่วของพวกนี้จะเยอะม๊ากกก
โต้เถียงกับเราเก่งมาก ๆ ด้วย  หากท่านไปถก หรือ ไปโต้แย้งกับพวกนี้
ท่านจะเหนื่อยมากเพราะพวกนี้แย้งกลับเราด้วยข้อมูลที่เยอะจริง ๆ (ข้อมูลมั่ว ๆ น่ะ)

ผมหาข้อมูลมาพบว่า ดวงอาทิตย์ และ ระบบสุริยะของเรานี้  โคจรไปรอบ ๆ ทางช้างเผือก  ความเร็วในการโคจรรอบทางช้างเผือก คือ230 กิโลเมตร/วินาที
ใช่แล้วครับ  แบบนั้นเลย  นี่คือข้อมูลทางดาราศาสตร์ที่ทราบกันมานาน
ตั้งแต่ยุค 60 แล้ว  หาได้ด้วยวิธีการตรวจจับอัตราการเปลี่ยนแปลงตำแหน่งของโลก
กับ มุมมองภาพของ Interstellar medium ที่บริเวณกลางแกแลคซี่ของเรา

อยากรู้จริงๆว่า ประโยคที่เขาพูดหมายความว่าอย่างไรโดยเฉพาะ
"คงพัดเมฆรูปเห็ดไปภายในพริบตาเดียว"

ก็อย่างที่บอกไปครับ  พวกโลกแบนนั้นไม่มีความรู้ความเข้าใจที่ถูกต้องเลย
เมฆรูปเห็ดจากการระเบิดนั้นมีความสูงประมาณ 6 - 10 กิโลเมตร  จากพื้นดิน
ที่ความสูงนี้  มันสามารถก่อตัวอิสระได้ในบรรยากาศโลกครับ  และที่สำคัญ คือ
การก่อตัวของเมฆรูปเห็ด  มันก็ยังอยู่ภายใต้ความเฉื่อย (Inertia) ของการ
หมุนรอบตัวเองของโลก  ดังนั้น  จะไม่มีการพัดพาอะไรในพริบตาทั้งนั้น
เรื่องนี้  อธิบายได้ด้วยฟิสิกส์ในหลายแบบครับ  อธิบายด้วยความเฉื่อยก็ได้
อธิบายด้วยบรรยากาศโลก ก็ได้ .... ซึ่ง  พวกโลกแบนไม่รู้  ไม่เข้าใจ  ไม่ยอมรับ

นี่ครับ  พวกโลกแบนของไทย  ลองไปอ่านดูสิครับ
https://www.facebook.com/FlatEarthThailand/
แสดงความคิดเห็น
Preview