ขอคำแนะนำการบริหารพอร์ตเงินลงทุนครับ

ผมเริ่มลงทุนหลังจากเรียนจบมาได้ 2 ปีแล้วครับ อาศัยการลองผิดลองถูกเอา  เลยอยากมาลองขอคำแนะนำจากพี่ๆท่านอื่น ครับ
ว่าพอร์ตการลงทุนในแต่ละเดือนของผมยังขาด หรือสามารถกระจายความเสี่ยง เพิ่มผลตอบแทนไปในช่องทางไหนได้อีกบ้าง

ทั้งนี้โดยส่วนตัวผมมีเงินสดไว้เพียงพออยู่แล้ว และมีเงินเหลือสำหรับลงทุนในแต่ละเดือน 4000 บาท ซึ่งจำนวนเงินก็คงจะเพิ่มขึ้นในทุกๆปี  ตามเงินเดือนที่จะปรับขึ้นไปครับ

พอร์ตของผมยังมีจุดอ่อนที่ต้องปรับ พัฒนาอย่างไรบ้าง ขอคำแนะนำจากทุกท่านครับ

ปล.พอร์ตนี้เพิ่งมาปรับช่วงปี 2563 นี้ หลังจากก่อนหน้านี้ซื้อหุ้นเองอย่างเดียวเลย 100% แต่พอได้อ่านหนังสือของเบนจามิน แกรแฮม ก็เลยเริ่มเปลี่ยนความคิดกระจายมาลงทุนตามกองทุนที่ ค่าธรรมเนียมต่ำ มากยิ่งขึ้น

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่