อยู่รรอินเตอร์แต่อยากเข้าเตรียมอุดม เข้าได้ไหมคะ

คือว่าอยู่รรอินเตอร์มา6ปี กำลังจะขึ้นม.2ค่ะ แต่ว่ามีความคิดมาตลอดว่า อยากย้ายไปเตรียมอุดม/ตอนม.4 ตอนแรกก้คิดผิดมาอยู่หลายปีว่าเตรียมอุดมมีแบบอีพี แต่พอมาค้นหาข้อมูลดูจริงๆ อ้าว ไม่มีนิหว่า 555 (ก้แอบเศร้าอยู่เด้อ) แต่ก้เริ่มซื้อหนังสือที่เป็นแนวข้อสอบเข้าเตรียมอุดม/รร สาธิตต่างๆ มาลองทำดู ถือว่าเป็นการติว แต่ก้มีบางอย่างที่มันติดอยู่ในหัว อย่างเช่น เรามาจากรรอินเตอร์ จะสอบเข้าได้หรอ หลักสูตรไม่เหมือนกัน เรียนพิเศษก้ไม่ได้เรียน มีแต่หนังสืออยู่บนโต๊ะจะทำได้หรอ?

สิ่งที่ทำให้หนูอยากย้ายคือ รรอินเตอร์เขาก็สอนดีนะคะ แต่สำหรับตัวหนู รู้สึกว่า เนื้อหาและการสอนของหลักสูตรไทยมันเข้มกว่าค่ะ รรอินเตอร์บอกตรงๆวิชาสังคมยังไม่มีเลยค่ะ ภาษาไทยก้นิดหน่อยไม่เยอะ โดยปกติ คนที่ได้อยู่ในห้องเซ็ทสูงของวิชาภาษาไทย เป็นเด็กที่ย้ายมาจากรรไทยกันทั้งนั้นเลยค่ะ ก้รู้สึกเหมือนกันทุกคนว่า ทำไมวิชาภาษาไทยที่นี้เหมือนที่เราเรียนตอนป.1 แต่นี่ป.3แล้วนะ อาชีพในอนาคต อยากเป็นหมอกับนักธุรกิจบริหารโรงแรม บางคนบอกว่าหลักสูตรไทยไม่ดี บางคนก็บอกไม่ต้องย้ายอยู่นี่ดีแล้ว แต่สำหรับหนู หนูอยากเลือกสิ่งที่ตัวเองคิดว่ามันใช่ มันดีที่สุดสำหรับชีวิตของเราเอง หนูจึงตัดสินใจที่จะไปในทางเลือกของตนเอง เพื่อที่จะทำให้อนาคตที่หนูใฝ่ฝันเป็นจริงค่ะ

อยากทราบว่า

เสียเปรียบหรือเปล่า?
เวลาสอบเขาเน้นวิชาอะไรเป็นหลักคะ?
มีที่เรียนพิเศษแนะนำไหมคะ?
ข้อสอบยากไหมคะ(สำหรับคนที่เคยสอบ)?

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ💜🙏
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่