เพื่อนๆ ครับ ขอถามแบบซื่อๆเลยนะครับ ถ้าผมลงทุนซื้อกล้องจุลทรรศน์ มาตรวจโควิดที่บ้านเอง หรือตรวจไวรัส จะทำได้มั้ยครับ

ผมเห็นมีขายตามออนไลน์ราคาหลักพัน แต่ซื้อมาแล้วก็ต้องศึกษาเพิ่มเติมเรื่องไวรัสวิทยาพื้นฐานเบื้องต้น เรื่องโครงสร้างต่างๆ วิธีการดู แต่ผมเชื่อแน่ว่าหาศึกษาได้ไม่ยากแล้วครับ ณ ยุคนี้ กูเกิ้ล คือห้องสมุดคลังฟามรู้ขนาดใหญ่ค้นหาได้ไม่ยาก เห็นในยูทูป เขาเอาโครงสร้างของไวรัสโควิดของจริงมาให้คนมาให้ดูแล้ว เราแค่ส่องกล้องดูแล้วเทียบดูเอาน่าจะได้นะครับ โครงสร้างมันจะเป็นเหมือนดอกๆ พุ่มๆน่าจะเทียบได้ คือ เรื่องของเรื่องอยากรู้ทันทีครับ แบบว่า ออกไปจากบ้านไปสัมผัสพื้นที่สาธารณะต่างๆมา เพิ่งเข้าอยากรู้มามีเชื้อไวรัสติดมารึเปล่า สั่งขี้มูกแต้มแผ่นแล้วส่องดูเลย ประมาณนี้อ่ะครับ รู้ผลเองโดยไม่ต้องไปโรงพยาบาล
ปล.ผมไม่ได้บ้านะครับ
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่