ลาบปลาตะเพียนทอด สูตรเด็ดเกร็ดปลากินได้อร่อยด้วยย

สวัสดีค่ะพี่ๆ เพื่อนๆ ชาวพันทิปทุกคน วันนี้แจนอยากมาแชร์สูตรการทำลาบปลาตะเพียน หรือปลาขี้ก้างนั่นเองค่ะ แต่ลาบปลาสูตรนี้ทำแบบทอด กรอบอร่อยมากค่ะ หมดปัญหาเรื่องก้างติดคอได้เลย ที่สำคัญแจนเอาเกร็ดปลามาทอดด้วยค่ะ อยากบอกว่าเกร็ดปลาอร่อยมากกกกกกกก มันเด็ดตรงเกร็ดปลาเลยจ้าา

ลาบปลาตะเพียนทอด สูตรเด็ด

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ

วิธีทำ
1.ล้างปลาด้วยเกลือพอประมาน ให้เกล็ดปลานิ่ม
2.ขอดเกล็ดปลาออกล้างน้ำให้สะอาด
3.แล่เนื้อปลา
4.ตั้งกะทะใส่น้ำมันลงไป เมื่อน้ำมันเดือดแล้วใส่ปลาตะเพียนลงไปทอด ตามด้วยทอดเกร็ดปลาให้เหลืองกรอบ
5.นำปลาตะเพียนที่ทอดแล้วมาสับพอหยาบๆ 
6.ปรุงรสด้วยของแห้งก่อน พริกป่น ผงชูรส ข้าวขั่ว แล้วค่อยใส่มะนาว น้ำปลาทีหลัง ชิมดูรสชาติตามใจชอบ
7.ใส่ผัก ต้นหอมผักชี สะระแหน่ พร้อมเสริฟจ้าาา
8.กินกับข้าวเหนียวอร่อยๆจ้า แซ่บเว่อออ

#ลาบปลา #ลาบปลาตะเพียน #ลาบทอด #ลาบปลาตะเพียนทอด
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่