ควรลงทุนกับ rmf ที่บลจเดียวดีหรือไม่

ขอความเห็นเรื่องกองทุน rmf ค่ะ

ตั้งใจจะ dca ทั้งปี โดย allocate ไปประมาณสี่กอง

ทุน หนี้ mixed และทองหรืออสังหา

มีคำถามค่ะ

1. การลงที่บลจ ต่างกันหรือที่เดียวกันจะมีข้อดีข้อเสียยังไง จากประสบการณ์ของทุกท่าน

2. ลง rmf ที่ทองหรืออสังหาดีคะ น่าจะเสี่ยงพอกัน กะว่าจะลงทั้งสอง แต่เอาตัวใดตัวหนึ่งไปลงที่ ssf แทน (พอตอนนี้ ssf ลงได้หลายสินทรัพย์แบบ rmf ควรใช้หลักอะไรตัดสินใจระหว่าง rmf / ssf)

3. อยากทราบ app แนะนำในการ monitor ผลตอบแทนของกองทุนค่ะ

ขอบคุณทุกท่านค่ะ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่