[SR] แต่งหน้าอวดผิวด้วยรองพื้น DAEHANI CICA SEMI MATTE

สวัสดีค่ะทุกคนนนนน วันนี้เรามีรีวิวและ mini howto มานำเสนอทุกคนอีกครั้งงงงง ต้องบอกก่อนว่าส่วนตัวเราเป็นคนที่ผิวหน้าผสม เวลาเลือกรองพื้นก็จะชอบใช้รองพื้นแบบไม่แมทมากค่ะ ก็จะเน้นเป็นพวกรองพื้นดิวอี้ ไม่ก็เซมิแมทแทน และวันนี้เราก็มีรองพื้นเซมิแมทมารีวิวค่ะทุกคนนนนน แถมแนบ mini howto แต่งหน้าเบา ๆ มาฝากด้วย ไปดูกันนนน

มาเปิดกันที่หน้าสดของเรา ส่วนตัวเราจะไม่ค่อยมีพวกรอยสิวมากเท่าไร มีเล็กน้อย 
แต่พวกจุดด่างดำ ฝ้า กระ จะแอบเห็นชัดเลยค่ะ ขอบตาดำเล็กน้อย 55555555555
ขั้นตอนแรก เรามาเริ่มกันที่ลงงานผิวก่อนเลยค่ะ กับพระเอกของเรา DAEHANI CICA SEMI MATTE FOUNDATION SPF35 PA+++ 
รองพื้นเซมิแมท จากประเทศเกาหลี มีกันแดดและบำรุงในตัวด้วย
แพ็คเกจมาแนว minimal แต่ก็ดูเรียบหรูด้วยค่ะ เนื้อรองพื้นตัวนี้จะออกเหลว ๆ ค่ะ ไม่ได้หนืดมาก
ส่วนตัวเราชอบเนื้อแบบนี้ เพราะมันลื่น แล้วก็เกลี่ยง่ายเลย 
เห็นเนื้อเค้าบางเบาแบบนี้ แต่บอกเลยว่าปกปิดดีเลยค่ะ เบลอรูขุมขน ปรับผิวให้เนียนใส ปกปิดพวกรอยดำ จุดด่างดำเล็ก ๆ ได้หมดเลย เลิศมาก นอกจากจะเป็นรองพื้น เป็นกันแดดแล้ว ตัวนี้เค้ายังมีบำรุงผิวด้วยน้าาาา ยิ่งใช้ยิ่งบำรุงไปอี๊ก สวยครบจบในหลอดเดียวเลยจ้า
เราลองทาเปรียบเทียบให้ดูครึ่งหน้า จะเห็นเลยว่ามันนวลขึ้น ปกปิดด้วย 
เราใช้เป็นเบอร์ N21 Natural สำหรับผิวขาวเหลืองค่ะ เค้ามีทั้งหมด 3 เฉดเด้อ มีขาวชมพู, ขาวเหลือง และสำหรับผิวสองสี
ทาทั้งหน้าแล้ววววววววว ละมุนนี ให้งานผิวฉ่ำสุด ๆ ความที่เค้าเป็นแบบเซมิแมตต์ เลยจะมีความฉ่ำ
นิด ๆ แต่คุมมันอยู่นะคะ ส่วนตัวเราทารองพื้นเราอาจจะใช้แป้งโปร่งแสงปัด ๆ ช่วงจมูกกับหน้าผาก
หน่อย เพื่อเซ็ตให้ผิวไม่มันค่ะ เพราะอย่างที่บอกไปว่าเราผิวผสมช่วงทีโซนอาจจะมันเล็กน้อย ส่วนช่วงแก้มเราไม่เซ็ตค่ะ เพราะว่าให้งานผิวกำลังดีเลย ฉ่ำ ๆ นวล ๆ ถ้าใครที่ผิวมันเราแนะนำให้ใช้แป้งฝุ่นโปร่งแสงเซ็ตอีกทีค่ะ ส่วนคนผิวแห้งก็ไม่ต้องเซ็ตเลย เลิศมาก ๆ
หลังจากทารองพื้นเสร็จ เราก็จะมากันที่งานคิ้ว และงานแก้มค่ะ

- เขียนคิ้วเราใช้ Brow Pencil ของ Brow it แบรนด์ของน้องฉัตรค่ะ เป็นดินสอเขียนคิ้วแบบสมัยก่อนเลย
ที่เราต้องเหลาเอง แต่จิบอกว่ามันดีมากเด้อออออ เขียนง่าย สีติดทนเลย
- ปัดแก้มเราใช้ Galaxy Mini Blush #MB17 Rocketeers ตัวนี้คือพกติดกระเป๋าไว้เลย
เพราะว่าเค้ามีแปรง มีกระจกในตัว พกง่าย สีสวยติดทน ในราคาที่โคตรจะถูกเลยจ้า

พอมีคิ้วกับแก้มหน้าก็เปลี่ยนแล้วอะ 555555 
ต่อไปเป็นงานตา เราใช้พาเลทของ Peripera Ink Fitting Bread เรียงสีและวิธีทาตามที่เราวงไว้เลยค่ะ ใช้แค่สามสีเท่านั้นนนนนน !! เราจะแต่งแบบเบา ๆ ไม่อยากให้เข้มมากค่ะ ใช้เป็นโทนน้ำตาล ๆ ตอนแรกกะว่าจะใช้แค่สองสี แต่รู้สึกว่ามันแข็งไปหน่อยเลยเพิ่มชิมเมอร์ไปกลางตานิดนึงก็ดูหวานขึ้นละ
จากนั้นก็ดัดขนตาด้วย Beauty Buffet GINO McCRAY The Artist Eyelash Curler และปัดมาสคาร่า Megrid Extreme effect เป็นอันเสร็จสิ้นงานตาของเราในวันนี้แล้ว บอกเลยว่าแค่ไม่กี่ขั้นตอนเอง แต่งตามง่าย ๆ แถมใช้เครื่องสำอางน้อยชิ้นเลยค่ะ
หลังจากนั้นก็ทาลิปสติกเป็นอันเสร็จเรียบร้อยยยยย !!
และนี่ก็คือ Before&After ของเราาาาาาาา แค่แต่งหน้าเบา ๆ ไม่กี่ขั้นตอนก็กลายร่างได้แล้ว 55555555
คิดซะว่าเป็นลุคแต่งแบบสบาย ๆ เบา ๆ ไว้ไปเดินเล่นแถมบ้านก็ได้ ฮ่าาาาาาา ส่วนตัวคือชอบงานผิวของรองพื้นตัวนี้มากเด้อ ฉ่ำละมุนสุด
อะแปะผิวของเราหลังจากผ่านไปประมาณ 7-8 ชั่วโมงมาให้ น้องไม่แคร็ก ไม่เยิ้ม ไม่หลุดเลย ตากับปากลบไปหมดแล้ว แต่รองพื้นยังคงแน่นอยู่ มีแค่ช่วงทีโซนที่จะมันขึ้นเล็กน้อย อันนี้เราไม่ได้ซับมันหรือใช้แป้งตบเพิ่มนะคะ แต่งอย่างไงก็แบบนั้นเลย เลิศนะว่าบาป
ใครชอบรองพื้นงานผิวฉ่ำ ๆ ละมุน ๆ ฟีลแบบผิวฉ่ำวาวสุขภาพดี ลองไปหามาใช้กันเด้ออออออ 
บอกเลยว่าละมุนจริง แถมคุมมัน กันน้ำ กันเหงื่อเลยจ้าาาาาาา
วันนี้เราขอตัวไปแล้ว บะบุยยยยย xoxo
ชื่อสินค้า:   DAEHANI CICA SEMI MATTE
คะแนน:     

SR - Sponsored Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ SR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - ได้รับสินค้าหรือบริการมาใช้รีวิวฟรี โดยไม่ต้องคืนสินค้าหรือบริการนั้น
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างแต่ได้รับผลประโยชน์อย่างอื่น เช่น บัตรกำนัล ค่าเดินทางตามจริง

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่