อยากไปทำงานที่ สหรัฐอเมริกาที่แอริโซน่า ต้องทำวีซ่ายังไงดี?

คือผมมีเพื่อนที่ทำงานอยู่ สหรัฐอเมริกา จ.แอริโซน่า แล้วเพื่อนช่วนไปทำงานด้วย ผมอยากไปทำงาน
แต่ติดเรื่องการขอวีซ่า อยากปรึกษาผู้รู้ เพราะผมอยากไปทำงานแบบถูกกฎหมาย ผมควรทำไงดีกับเรื่องการขอวีซ่า
เอกสารผมมีครบครับ แต่เห็นเค้าบอกว่ามันขอวีซ่าทำงานยาก ลืมบอกว่างานผม เป็นงานโรงงานผลิตกระดาษทิชชู
ผมเลยอยากถามคนเคยไปทำงานต่างประเทศ หรือผู้รู้หน่อยครับ ว่าผมควรขอยังไงให้ผ่านได้ง่าย หรือต้องให้บริษัทที่ผมไปทำงานทำเรื่องขอวีซ่าให้ หรือมีวิธีไหนอีกบ้างครับ รบกวนพี่ๆแนะนำผมหน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ หากแท็กผิดขออภัยด้วยนะครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 10
บริษัทต้องจัดการเรื่องเอกสารให้คุณค่ะ คุณแต่เอาไปยื่นที่สถานทูต

แต่อย่างที่ทราบว่าตอนนี้โควิดระบาด คนอเมริกันเองยังตกงานเลยค่ะ เขาหาคน จ้างคนที่นู้นน่าจะง่ายกว่าเยอะ จะระวังถูกหลอกด้วยนะคะ

ส่วนที่ว่าอยากหาวิธีง่ายๆ ไม่มีค่ะ วิธีที่ถูกต้องคือให้บริษัทจัดการเอกสารให้เท่านั้น
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่