คุณแม่เป็นอัลไซเมอร์และเริ่มซึมเศร้าไม่อยากทำอะไร ใครมีกิจกรรมดีๆสำหรับผู้สูงวัยช่วยแนะนำหน่อยนะคะ

คุณแม่เราเป็นอัลไซเมอร์ค่ะ ทานยาตามหมอสั่งทุกประการ ตอนนี้ซึมเศร้าบ่อย อยู่บ้านว่างๆ ไม่มีอะไรทำ และเริ่มจะไม่อยากทำอะไร ทุกอย่างดูน่าเบื่อไปหมด ใครมีกิจกรรมดีๆ ช่วยแนะนำเราหน่อยนะคะ เราไม่รู้ว่าเราจะให้แม่ทำอะไรเลย เราอยากให้แม่ไปเล่นไพ่ ก็หาวงที่ผู้สูงวัยเล่นกันสนุกๆไม่ได้ เราเสียใจมากที่แม่บอกแม่เบื่อ ไม่อยากอยู่ ใครมีกิจกรรมอะไรดีๆ แนะนำเราหน่อยนะคะ เราไม่อยากให้แม่เบื่อสะสมแบบนี้
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
คุณแม่ของเราก็แบบนี้เลยค่ะ หลังจากเริ่มเป็นอัลไซเมอร์ได้สัก 3ปี คุณแม่ก็เริ่มมีอาการซึมเศร้า อารมณ์ร้อนร่วมด้วยค่ะ เราเลยพาคุณแม่ไปพบจิตแพทย์เพิ่มเติมจากระบบประสาทด้วย พอทานยาซึมเศร้าช่วย แม่ดูมีความสุขขึ้นกว่าเดิมมากค่ะ คนในบ้านก็รู้สึกดีขึ้นด้วยค่ะ

แต่กว่าคุณหมอจะปรับยาได้โดสที่เหมาะสมก็หลายเดือนอยู่นะคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่