มีใครที่ทุกวันนี้ใช้ชีวิตอยู่ตัวคนเดียว ไม่มีเพื่อนเลยไหมคะ?

กระทู้คำถาม
ปัจจุบันเราไม่มีเพื่อนไม่มีสังคมอะไรเลย ทุกวันนี้ไปไหนมาไหนคนเดียวตลอด
เมื่อก่อนเรามีเพื่อนนะคะ แต่ก็มีน้อย แถมมีน้อยแล้วก็ยังมีปัญหาให้เลิกคบกันไป จนปัจจุบันก็อย่างที่เห็น

บางทีก็แอบเหงาค่ะ อยากมีโมเมนต์ไปเที่ยวด้วยกันกับเพื่อนบ้าง
เราอะเคยเข้าไปตีสนิทหลายคนนะในที่ทำงาน แต่เขาก็ไม่ค่อยอยากมีเราเป็นเพื่อนซักเท่าไร เหมือนชวนคุยเขาก็ไม่ค่อยอยากคุย

ทุกวันนี้นะทำงานกลับบ้านทำงานกลับบ้าน บางครั้งก็กัดฟันไม่คิด แบบฉันมีความสุขด้วยตัวเองได้ ไม่มีเพื่อนก็ไม่เห็นเป็นไร
ไปดูหนัง ทำงานอดิเรกที่ชอบ แต่ก็นะ เวลามีปัญหาอยากระบายนี่ไม่รู้จะทำยังไง อยากบอกอยากระบาย เราอะเคยมีปัญหาแล้วเล่าให้พ่อแม่ฟังนะแต่เขาไม่เข้าใจ เราไม่ฟังอะไรเลยถามแต่เรื่องเงินเรื่องแฟน

คนที่ใช้ชีวิตอยู่ด้วยตนเองได้โดยมีความสุขในทุดๆวันนี่ มีไหมคะ เหงามีปัญหาอยากระบายนี่ทำไง 

เราจะ3ปีแล่วค่ะที่อยู่คนเดียวแบบไม่มีใครเลย ทุกวันนี้เก็บทุกอย่างไว้ในใจตลอด เราไม่เคยชินกับสักที (เราอายุ23ค่ะ/หลังเรียนจบก็คือไม่มีใครเลยง่ะ) 
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 4
มีคนใช้ชีวิตอยู่คนเดียวอีกเป็นร้อยเป็นพันครับ ไม่แปลกเลย
ไม่ได้มีคุณอยู่คนเดียว อย่าไปนึกอะไร...แบบนั้น

ลองฝึกที่จะอยู่คนเดียวอย่างมีความสุขดูครับ
งานอดิเรก สิ่งที่ขอบทำ ความสุขที่หาได้คนเดียว

ส่วนตัว...มีเพื่อนครับ
แต่ความชอบ จังหวะชีวิต รสนิยม ไม่ค่อยจะเหมือนเพื่อนเท่าไร
เลยเลือก (หรือพวกเค้าไม่เลือกก็ไม่รู้ ไม่เคยถาม) จะทำอะไรคนเดียว
หาความสุขด้วยตัวเองเป็นส่วนใหญ่
ความคิดเห็นที่ 7
เพื่อนดีๆหายากนะครับ เคยระบายบางอย่างกับเพื่อนไป ซึ่งเป็นเรื่องไม่ควรพูดต่อเพราะเกี่ยวกับเพื่อนคนอื่นด้วย ผลคือ รู้กันหมด ผมเสียคน พอผ่านอะไรมาเยอะ เพื่อนก็เยอะ แต่รู้สึกเหมือนไม่มี ตอนนี้ ผมเฉยๆครับ คุยกะแมวดีกว่า
ความคิดเห็นที่ 9
นึกว่าเราเป็นอยู่คนเดียว
ทุกวันนี้ก็ไม่มีใครคบค่ะ เล่าเเล้วมันเจ็บ
ตอนนี้เรามีหมาเป็นเพื่อน ชีวิตก็สบายดี
เศร้าอย่างมากก็แค่หมาไม่เล่นด้วย
ความคิดเห็นที่ 15
ระบายเรื่องที่อยากเล่าโดยการเขียนไดอารี่ดีไหมครับ

สำหรับผมการเขียนระบายเรื่องที่ไม่สามารถบอกใครได้ช่วยได้เยอะเลยนะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่