มีบริษัทผลิต cpu มือถือเจ้าไหนบ้างครับ ที่ไม่ได้เป็นของสหรัฐ

กระทู้คำถาม
1 ตามนั้นเลยครับ  พวก MediaTek  TSMC  UNISOC  Qualcomm 
ทั้ง 4 บริษัทที่กล่าวมานี้  มีเจ้าใหนเป็นของสหรัฐบ้าง และเจ้าใหนไม่ได้เป็นของสหรัฐ

2  บริษัท ทั้ง 4 ที่ผมยกมา นั้น ชิบของบริษัทใหน เป็นอันดับ 1 อยู่ตอนนี้ครับ ในเรื่องยอดขายและคุณภาพ

3 Huawei  ได้ผู้ผลิตชิบให้รายใหม่ยังครับ ในเมื่อ TSMC ไม่ขายให้

4 Huawei ทำไมถึงผลิตชิปเองไม่ได้ครับ เห็นซื้อของเจ้าอื่นๆมาใส่ ทั้งที่ตัว Huawei มีเทคโนโลยีขั้นสูงมากๆๆ

5 ผู้ผลิตชิปและอุปกรณ์ต่างๆตอนนี้เขาหาทางเลี่ยง หรือถอดชิ้นส่วนที่เป็นของสหรัฐออกบ้างใหมครับ แบบว่าเพื่อจะได้มาค้าขายกับทาง Huawei
ต่อไป เพราะ โดยที่เวลานี้แดนมังกรมีฐานะเป็นผู้ซื้อเซมิคอนดักเตอร์รายใหญ่ที่สุดของโลก

เลือกห้องโพสกระทู้ผิด ขออภัยด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 7
1 ตามนั้นเลยครับ  พวก MediaTek  TSMC  UNISOC  Qualcomm
ทั้ง 4 บริษัทที่กล่าวมานี้  มีเจ้าใหนเป็นของสหรัฐบ้าง และเจ้าใหนไม่ได้เป็นของสหรัฐ

ต้องแยกให้ชัดก่อน design เองและจ้างให้คนอื่นผลิตให้คือ Qualcomm, mediatek , unisoc  และที่ไม่ได้มี product design ของตนเองแต่รับจ้างผลิต คือ TSMC เจ้าค่ะ  Qualcomm ของ US เจ้าค่ะ MediaTek  TSMC ของใต้หวัน ส่วน UNISOC ของจีน กราาจอกสุดเจ้าค่ะ

2  บริษัท ทั้ง 4 ที่ผมยกมา นั้น ชิบของบริษัทใหน เป็นอันดับ 1 อยู่ตอนนี้ครับ ในเรื่องยอดขายและคุณภาพ

แน่นอนว่า qualcomm เจ้าค่ะ นำโด่งสุดล้ำ นำหน้าจีนอยู่แสนล้านปี จีนต้อง copy รัว ๆ เจ้าค่ะ แต่ copy เท่าไหร่ก็ตามไม่ทันเจ้าค่ะ เพราะจีนนั้นกราจอกกมากกกก ในเรื่องพวกนี้

3 Huawei  ได้ผู้ผลิตชิบให้รายใหม่ยังครับ ในเมื่อ TSMC ไม่ขายให้

ต้องไปให้ SMIC เพื่อนร่วมชาติผลิตให้เจ้าค่ะ แต่ SMIC ก็มีแค่เทคโนโลยี 14nm เท่านั้น จะไปผลิตเหมือน samsung tsmc ระดับ 5nm คงอีกแสนล้านปีเจ้าค่ะ ตอกย้ำว่าจีนกรากจอกกกมากก

4 Huawei ทำไมถึงผลิตชิปเองไม่ได้ครับ เห็นซื้อของเจ้าอื่นๆมาใส่ ทั้งที่ตัว Huawei มีเทคโนโลยีขั้นสูงมากๆๆ

มันก็ไม่ได้สูงล้ำอะไรขนาดนั้นหรอกเจ้าค่ะ cpu gpu มันก็ยกเอาของ ARM มาแทบจะทั้งดุ้น เอามาโมนิด ๆ หน่อย ๆ จะให้ระดับ qualcomm samsung intel คงไม่มีทาง ยิ่ง สหรัฐ cut ties ตัดช่องทาง spy ยิ่งทำให้เทคโนโลยีจีนติดหล่ม หาทางออกไม่เจอ เพราะทั้งชาติมันลอกเค้าอย่างเดียว  แต่ที่เหนือสุดคือ propaganda สุดเหวี่ยง เหนือชั้นใครก็ตามไม่ทัน

5 ผู้ผลิตชิปและอุปกรณ์ต่างๆตอนนี้เขาหาทางเลี่ยง หรือถอดชิ้นส่วนที่เป็นของสหรัฐออกบ้างใหมครับ แบบว่าเพื่อจะได้มาค้าขายกับทาง Huawei
ต่อไป เพราะ โดยที่เวลานี้แดนมังกรมีฐานะเป็นผู้ซื้อเซมิคอนดักเตอร์รายใหญ่ที่สุดของโลก

มันก็อยากทำแหละเจ้าค่ะ แต่มันกลัวโดนตรวจสอบ เพราะ US ถ้ามันตรวจสอบอะไรนี่ มันจริงจังมาก ตอนแรก samsung แอ่นอกจะช่วยเหลือ huawei แต่ไปโดนอีท่าไหนไม่รู้ รีบถอนตัวถอนใจ กลับมาแบน huawei ต่อเหมือนเดิม  บอกแล้วว่าจีนเจอของจริง อุตสาหกรรมนี้จีนอ่อนนน ไร้ความสามารถเจ้าค่ะ อนาคตมืดมนทั้งประเทศ เชื่อเจ๊ได้เลย fyi
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่