มาชวนทำโอรีโอพุดดิ้งค่ะ ใครชอบโอรีโอไม่ควรพลาดนะคะ ^^

สวัสดีค่า เอาวิธีทำโอรีโอพุดดิ้งมาฝากค่ะ ช่วงวันหยุดยาวนี้ลองทำกันดูนะคะ อร่อยแบบไม่ซ้ำใครค่ะ 

วัตถุดิบ
ผงเจลาติน 7 กรัม
น้ำตาล 40 กรัม
นมสด 350 กรัม
โอรีโอบด 20  กรัม
น้ำเย็น 60  กรัม
กลิ่นวานิลลา 1 ช้อนชา

วิธีทำ
1. เทน้ำเย็นใส่เจลาตินแล้วตั้งทิ้งไว้ประมาณ 10 - 15 นาทีค่ะ

2. เอาครีมที่สอดไส้ออกจากคุกกี้โอรีโอ

3. บดให้ละเอียด

4. เทนมสดร้อนใส่ชามที่มีน้ำตาลเตรียมไว้  เราเทแค่หนึ่งในสามแล้วคนให้น้ำตาลละลายค่ะ หลังจากน้ำตาลละลายแล้วให้ใส่นมที่เหลือลงไป แล้วใส่กลิ่นวานิลลาค่ะ

5. เมื่ออุณหภูมิของนมลดลงเหลือแค่อุ่นๆ ให้ใส่เจลาตินที่พองตัวแล้วลงไปค่ะ แล้วคนให้ละลาย

6. จากนั้นเราจะลดอุณหภูมิของนมลงไปอีกค่ะ เอาให้เย็นเลย โดยการเอาชามที่มีส่วนผสมไปแช่ในชามน้ำแข็งค่ะ แช่ประมาณ 15 - 20 นาทีค่ะ

7. ระหว่างรอให้เย็นก็ใส่ผงโอรีโอลงไปค่ะ แล้วคนทุกๆ 5 นาที 

8. เมื่อผ่านไป 20 นาที จะเห็นว่าผงโอรีโอไม่ตกตะกอนแล้วค่ะ

9. เทใส่แก้วพุดดิ้งค่ะ จะสังเกตได้ว่าส่วนผสมจะไม่เหลวแล้วนะคะ พุดดิ้งตอนที่เทลงถ้วยเริ่มจะเซ็ทตัวแล้วค่ะ

10. แช่ตู้เย็นช่องธรรมดาอย่างต่ำ 5 ชม. หลังจากนั้นจะทานในถ้วยเลยก็ได้ค่ะ หรือถ้าจะเอาพุดดิ้งออกจากถ้วยให้เอาไปแช่น้ำอุ่นค่ะ นับหนึ่งถึงสิบแล้วเอาขึ้นเลยค่ะ

11.  หลังจากนั้นให้เขย่าๆหน่อย ตัวพุดดิ้งก็จะหลุดออกจากตัวถ้วยได้อย่างง่ายดายค่ะ

วิธีทำแบบละเอียดค่ะ ขอบอกว่าพุดดิ้งเนื้อเด้งมากๆค่ะ ^^

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่