เต้าหู้คัสตาร์ดจากน้ำนมถั่วเหลือง

ถ้าเพื่อนๆชอบทานน้ำเต้าหู้และนมถั่วเหลือง
วันนี้มีเมนูจากนมถั่วเหลืองมาฝากเพื่อนๆค่ะ
เพื่อนๆสามารถเลือกใช้วัตถุดิบตามที่มีได้เลยค่ะ ถ้าชอบลองทำดูนะคะ
ไปดูส่วนผสมและวิธีทำกันค่ะ

เต้าหู้คัสตาร์ดนมถั่วเหลือง
ส่วนผสมคาราเมล
น้ำตาลมะพร้าว1ถต.(136กรัม)
น้ำเปล่า 2 ชต.(14กรัม)
เนยจืด 10 กรัม

ส่วนผสมคัสตาร์ด
นมถั่วเหลืองไวตามิ้ลค์ 400มล.
ไข่ไก่เบอร์2จำนวน2ฟอง
ขนมปังโฮลวีท 5แผ่น
........................................
วิธีทำ
1.ทำคาราเมล เคี่ยวน้ำตาลมะพร้าวจนข้นหนืด 

ใส่เนยจืดคนให้ละลายใส่ตู้เย็นอย่างน้อย30นาที

นำมาเทใส่ก้นพิมแช่ตู้เย็นอย่างน้อย30นาที

2.นำขนมปังตัดขอบปั่นให้ละเอียด
แอนใช้เป็นขนมปังโฮลวีทค่ะ

3.ทำคัสตาร์ตผสมนมถั่วเหลืองไวตามิลค์แอนใช้เป็นรสออริจินัลจะออกรสหวานแต่ไม่หวานมากค่ะ

ตามด้วยไข่ไก่ ตอกใส้ถ้วยใบเล็กตีไข่ให่เนียนก่อนลงไปผสมนะคะคนให้เข้ากัน 

นำขนมปังป่นละเอียดใส่ลงไปคนให้เข้ากัน

จากนั้นนำไปกรอง

ยกขึ้นตั้งไฟใช้ไฟอ่อนคนตลอดเวลา จนส่วนผสมข้นขึ้น 

เทใส่พิมนำไปนึ่งไฟอ่อนนาน60นาที

จากนั้นแช่ตู้เย็นให้เซตตัวอย่างน้อย3ชม.

เพียงเท่านี้ก็ได้เต้าหู้คัสตาร์ดไว้ทานละค่ะ

สงสัยขั้นตอนไหนเข้าไปชมคลิปบรรยายแบบละเอียดได้เลยค่ะ
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
แสดงความคิดเห็น
Preview