ชวนมาทำขนม “กล้วยบวชชีสาคูไมโครเวฟ” เมนูขนมหวานง่าย ๆที่ทำได้ด้วยไมโครเวฟเครื่องเดียว

สวัสดีค่ะ วันนี้พัชขอมาแบ่งปันกันอีกเมนูนะคะ กับเมนูของหวานที่เชื่อแน่ว่าจะเป็นเมนูโปรดของหลายคนกับเมนูนี้เลยค่ะ

“กล้วยบวชชีสาคูไมโครเวฟ”
ส่วนผสม
กล้วยน้ำว้าสุก
 สาคู(เม็ดเล็ก)
 น้ำกะทิ
 น้ำตาลมะพร้าว (ถ้าไม่มีใช้น้ำตาลทราย หรือน้ำตาลปี๊ปแทนก็ได้ค่ะ)
เกลือป่นเล็กน้อย

วิธีทำ
เพื่อนๆสามารถดูขั้นตอนอย่างละเอียดได้ทาง YouTube ช่อง SARA-PAT DIARY ได้อีกช่องทางนะคะ มีเมนูใหม่ๆ update เป็นประจำ

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
ขั้นตอนแรกให้เพื่อน นำกล้วยไปต้มกันก่อนเลยค่ะโดยนำกล้วยใส่น้ำแล้วนำเข้าไมโครเวฟใที่ไฟแรงปานกลาง 5 นาที 
เมื่อต้มกล้วยเสร็จแล้วก็พักทิ้งไว้ให้เย็นก่อนค่ะ
ในระหว่างนี้เราจะไปเตรียมสาคูกันค่ะ โดยให้นำน้ำเปล่าใส่ภาชนะที่สามารถเข้าไมโครเวฟได้ไปต้มให้ร้อนที่ไฟแรงปานกลาง 3 นาที 
เมื่อครบเวลาแล้วให้ทำการใส่สาคูลงไปแล้วคนสาคูในน้ำร้อน 
 นำเข้าไมโครเวฟต่อที่ไฟแรงปานกลาง 8 นาที แล้วเทน้ำออก
เมื่อกล้วยเย็นแล้วก็ทำการปอกและหั่นกล้วยเป็นชิ้นพอคำเตรียมไว้
หลังจากนั้นเราก็จะมาทำน้ำแกงบวชกันค่ะ โดยนำน้ำกะทิ น้ำตาล และเกลือเล็กน้อยคนให้เข้ากัน แล้วนำเข้าไมโครเวฟที่ไฟแรงปานกลาง 2 นาที

เมื่อครบ 2 นาทีแล้วให้นำออกมาใส่กล้วย และสาคู ที่เตรียมไว้
แล้วนำเข้าไมโครเวฟกันอีกรอบที่ไฟแรงปานกลาง 3 นาที
 เพียงเท่านี้ กล้วยบวชชีสาคูของเราก็เสร็จเรียบร้อย พร้อมรับประทานแล้วค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่