Transgender สมัครงานต้องมีใบผ่านเกณฑ์ทหาร (สด. 43 )ไหมคะ?

เราเกณฑ์ทหารปีนี้ปีแรกค่ะ รับการเกณฑ์วันที่ 23 กรกฎาคม 2563 ซึ่งปกติสาว trans จะต้องไปที่โต๊ะสละสิทธิ์ผ่อนผันแล้วค่อยยื่นใบรับรองแพทย์ แต่ปีนี้เนื่องด้วยภาวะ COVID-19 พี่เจ้าหน้าที่เขาบอกไม่มีโต๊ะสละสิทธิ์ต้องทำเรื่องล่วงหน้า ซึ่งสัสดีบ้านหนูไม่แจ้งเลย แถมตอนรับไปรับใบ สด.9&35 เขาก็บอกไปสละสิทธิ์ที่โต๊ะหน้างานได้(ปกติทำได้ยกเว้นปีนี้) ทำให้เราใช้สิทธิได้แค่ผ่อนผัน ยื่นใบรับรองแพทย์ไม่ได้ และต้องมาเกณฑ์ใหม่เมษายนปีหน้า แต่ความซวยยังไม่จบค่ะ คือหนูกำลังจะเรียนจบในเดือนพฤศจิกายนนี้(จบ3ปีครึ่ง) และแน่นอนว่าต้องยื่นสมัครงานแต่หนูไม่ได้รับใบผ่านเกณฑ์ทหาร (สด. 43 ) แบบนี้หนูจะสมัครงานได้มั๊ยคะ? หนูไม่แน่ใจว่าสาว trans บริษัทจะซีเรียสแบบ ผช เลยมั๊ย เพราะถ้าซีเรียสหนูก็ว่างงานยาว 5-6 เดือน พี่ๆเพื่อนๆคนไหนให้คำแนะนำได้บ้าง รบกวนคอมเม้นหน่อยนะคะ เครียดมากจริงๆค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่