Soundbar ตัวไหนดีครับ

ตอนนี้กำลังจะตัดสินใจซื้อลำโพง ชุด ลำโพง Klipsch Bar 48 + Surround 3 34,900
กับตัว
ลำโพง JBL Bar 9.1 Dolby Atmos Soundbar 29000 เเนะนำตัวไหนดีครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ความเห็นส่วนตัว เน้นในการดูหนังอย่างเดียวครับ

JBL Bar 9.1 ได้เปรียบตรงมี Atmos เพิ่มบรรยากาศเสียงโอบล้อมไปอีกระดับ ซับเบสออกดี รายละเอียดเอฟเฟกกับเสียงพูดแค่พอใช้ (ยังมีข้อติอยู่บ้าง) ที่น่าคิดคือ 'อายุการใช้งานแบตเตอรี่' ลือกันว่าค่าเปลี่ยนแบตใหม่ 3,000 บาท (เงินอาจจะไม่ใช่ปัญหา แต่มันคงน่ารำคาญกับการต้องมายกสินค้าเข้าศูนย์เพื่อเปลี่ยนแบต เสียเวลารอกี่ชั่วโมง? หรือกี่วัน?... ก็ยังไม่รู้)

Klipsch Bar 48 + Surround 3 รับชมภาพยนตร์ได้เสียงสนทนาคมชัดไม่ถูกกลบรายละเอียด เสียงเอฟเฟกน่าประทับใจ เสียงโอบล้อมยอดเยี่ยมทั้งๆ ที่เป็นเพียงแค่ 5.1 เท่านั้น (ทำให้เกิดข้อคาใจว่า ถ้ามี Atmos ด้วยจะแค่ไหน?)

สรุปตามความเห็นส่วนตัว ไปลองฟังด้วยหูตัวเอง ถ้าชอบทั้งคู่เลือกตัวที่ราคาถูกกว่าครับ แต่ถ้าเฉยๆ ทั้งสองรุ่น หรือถ้าไม่รีบร้อน แนะนำให้รอตัวใหม่ Klipsch BAR 54 (อาจจะมีรุ่นรองอีกรุ่นด้วย) ซึ่งมาพร้อมระบบ Atmos ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่