ผมต้องการ การเคลื่อนที่แกน x, y, z ด้วยค่าความละเอียด 10 um หรือ 0.000010 เมตร

ผมต้องการ การเคลื่อนที่แกน x, y, z ด้วยค่าความละเอียด 10 um  หรือ 0.000010 เมตร  อยากสอบถามผู้รู้ว่าควรใช้อุปกรณ์แบบใดในการส่งกำลังของมอเตอร์ มอเตอร์ผมหาได้แล้วเป็น stepping motor แต่ยังส่งสัยว่าจะใช้อะไรเป็นชุดขับดี ระหว่าง สายพาน XL หรือ เฟือง   ถ้าเป็นสายพานผมก็ไม่ทราบว่าระยะที่ให้ตัวได้ หรือระยะยืดของสายพานมันเท่าไร แต่ถ้าเป็นเฟือง ควรเป็นเฟืองแบบใดที่มี clearance ของเฟือง น้อยมากๆๆๆ
เป็นชิ้นงานที่ต้องการความละเอียดสูง แต่มีขนาดไม่ใหญ่
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่