สอบถามผู้รู้เกี่ยวกับหนังตะลุงค่ะ

คือว่าพอดีน้องชายซื้อหนังตะลุงจากนครศรีธรรมราชจากร้านของฝากแห่งหนึ่งในจังหวัดเนื่องจากน้องเป็นคนที่ชื่นชอบหนังตะลุงมากๆ และเป็นเรื่องธรรมเมื่อเด็กของที่ตนเองชอบก็อย่างแกะ อยากลองเล่นเป็นเรื่องปกติ อยากสอบถามว่าหนังตะลุงทำมาจากกระดาษมีไม้ มีเชือกผูกที่แขน ที่ปากสามารถขยับได้ และน้องได้เอามาเล่นค่ะ จะเป็นอะไรไหมคะ
  ปล.เคยได้ยินมาว่าหากเล่นหนังตะลุงโดยไม่มีครูหมอแล้วจะโดนหนังย่างค่ะ(ภาษาใต้เรียกว่าย่างค่ะแต่ภาษากลางไม่ทราบค่ะ)
    ขอบคุณล่วงหน้าที่มาตอบนะคะ
((ถ้าแท็กผิดขออภัยค่ะ))
แสดงความคิดเห็น
Preview