ทำไมบางย่านของตัวเมืองอุดรเรียกบัวลอยเวียดนามว่าแบ๋งหง่าวบางย่านเรียกแบ๋งหลุ่ง(แต่ละย่านมาจากคนละจังหวัด? )??

พอดีด้วยความอยากรู้อยากเห็นและชอบเรื่องวัฒนธรรมบวกที่อุดรเป็นชุมชนเห​วียด​หรือเวียดนามอีกที่เลยไปถามคนกันเองที่ลูกเวียดนามในตัวเมือง​อุดรธานี​เห็นมีย่านเรียกแบ๋งหง่าวมีย่านเรียกแบ๋งหลุ่งเลยงงว่ามาแต่ละย่านมาจากคนละจังหวัดหรือว่าไงย่านเก่าแก่ที่พื้นเพหนองคายท่าบ่อจะเรียกแบ๋งหลุ่ง(กลุ่มเหวียดเจ้าถิ่นส่วนใหญ่​ที่บุกเบิกอุดร)​มีย่านที่เรียกแบ๋งหง่าว(คนทางสกลรุ่นพ่อรุ่นแม่ที่มาอยู่ทีหลังหลายปี)​ สรุปเรึยกต่างไปตามแต่ละย่านจริงๆใช่ไหมครับ​ ทางท่าบ่อหนองคายมีแต่เรียกแบ๋งหลุ่งเลยงงมาก​ กลุ่มที่มาจากสกลถึงเรียกแบ๋งหง่าวสินะครับ

ปล.หรือว่าคนตอบเขาเข้าใจผิดว่ามีเรียกแบ๋งหง่าวด้วย​ เพราะคนเวียดนามอุดรธานี​ส่วนใหญ่​มาจากทางเวียง​จันทน์​-หนองคาย​(รวมท่าบ่อ​ศรี​เชียงใหม่​ด้วยครับ)???
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่