สอบถามเรื่อง สำเพ็ง-เยาวราช ครับ

สวัสดีครับ มีเรื่องมารบกวนสมาชิกพันทิปอีกแล้ว
ผมมีแพลนจะเข้า กทม.วันเสาร์ ครับ ว่าจะไปเยาวราช และสำเพ็ง เห็นคร่าวๆจากใน Google map ว่าเป็นถนนใกล้กัน
ทีนี้ผมสงสัยครับว่า
1. ถ้าจะไปเดินเยาวราชเพื่อหาของกินตามร้านข้างทางสองฝั่งถนน
เวลาที่เริ่มมีของกินขาย จนร้านเค้าขายหมดปิดร้าน คือกี่โมงถึงกี่โมงครับ

2. โซนที่มีของกินขายที่เรียกว่า "ไปหาของกินเยาวราช" คือช่วงโซนไหนหรอครับ ดู map แล้วยังไม่แน่ใจครับ
กลัวจะหลง หรือบอกพี่ Taxi ไม่ถูกเวลาบอกว่าไปเยาวราชแล้วถ้าเค้าถามว่าลงตรงไหน คงเอ๋อไปเลยทีนี้ 555

3. สำเพ็งที่เปิดตอนกลางคืน ที่ผมตั้งใจว่า "เดินเยาวราชแล้วเลยไปสำเพ็ง" ผมตั้งใจถูกไหมครับ
ไปค้นข้อมูลมาหลายที่ มีทั้งบอกว่า สำเพ็งกลางคืนเปิด 5ทุ่ม เที่ยงคืน ตี1-2-4 จนงงไปหมดแล้วว่า
จริงๆสำเพ็งกลางคืน เปิดกี่โมงกันแน่ เกรงว่ากินจบจากเยาวราชแล้ว ไปถึงโซนสำเพ็งยังไม่เปิด
(เปิดในที่นี้หมายถึง ไปถึงแล้วซื้อของได้เลย ไม่ใช่ว่าร้านเพิ่งตั้งวางของยังไม่เสร็จเลย)

4. ช่วงค่ำๆ ผมจะเดินทางจากประมาณ ประตูน้ำ ไปเยาวราช นอกจาก Taxi แล้ว ไปทางไหนได้อีกบ้างครับ
BTS / MRT / รถเมล์ (ไม่ได้ไปซื้อของเยอะ เลยจอดรถยนต์ไว้ครับ น่าจะสะดวกคล่องตัวกว่า)

รบกวนเพื่อนๆพี่ๆที่เคยไปมาไม่นาน เข้ามาคุยมา update ข้อมูลกันหน่อยนะครับ
ขอบคุณครับ ^_^
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่