ขนมสัมปันนีขนมไทยโบราณเดี๋ยวนี้หากินยากแล้วเด็กรุ่นหลังไม่ค่อยมีใครรุจัก

วัตถุดิบ
แป้งมัน 300 กรัม
น้ำตาลทราย 200 กรัม
กะทิใช้1ขวดประมาณ250ml
สีผสมอาหารสีอะไรก็ได้
พิมพ์ขนม

วิธีทำ
นพแป้งมันไปคั่วคั่วไปคั่วมาอยาาหยุดเดี๋ยวแป้งจะใหม้ใช้ไฟออ่นในการคั่วคั่วจนแป้งเนียนไม่เป็นก้อนจนกระทั่งแป้งออกสีเหลืองนิดๆก็ใช้ได้ค่ะใส่ภาชนะพักไว้แล้วนำกะทิใส่หม้อพร้อมด้วยน้ำตาลทรายตั้งไฟคนกะทิกับน้ำตาลทรายใช้ไฟอ่อนใส่สีผสมอาหาร1หยดเคี่ยวจนเป็นยางมะตูมยกลงจากเตาทิ้งไว้ให้เย็นพอเย็นแล้วเอาไปผสมกับแป้งหยอดลงไปทีละหน่อยคนให้เข้ากันกับแป้งหยดทีละหน่อยจนหมดแล้วเอามือนวดแป้งเข้ากันดีจนเป็นก้อนปั้นเป็นก้อนกลมๆใส่พิมพ์ขนมกดให้แน่นๆนะคะแกะออกจากพิมพ์ใส่จานไว้ทำแบบนี้จนหมดก็เสร็จแล้วค่ะรสชาดอร่อยคล้ายขนมผิงเลยค่ะลองไปทำกันดูนะคะ คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่