การศึกษาเเละการเรียนการสอน ของประเทศไทย 2020

สวัสดีครับ ผมมีนามว่า เอ็มละกันนะครับ คือว่า ตั้งเเต่ผมเรียนมา ผมไม่เข้าใจการเรียนของกระทรวงศึกษาไทยเลยว่า ทำไมเด็กต้องเรียน18วิชาในหนึ่งอาทิตย์ ในเมื่อครูสอนเเค่วิชาเดียว เเต่เด็กคนเดียวต้องจำทุกวิชาเลยหรอครับ กระทรวงศึกษาเคยออกแบบสำรวจโพหรือเปล่าครับว่าเด็กชอบแบบไหน เเล็วสิทธิเสรีภาพของเด็กอยู่ตรงไหนหรอครับ ถ้ายังตัดสินเด็กที่เกรดเเละเรียนเก่ง เพราะเเต่ละคนมีความสามารถเเตกต่างกันไป ทำไมเด็กที่จบเเค่ ม.6 จึงมีเงินร้อยล้าน ทำไมเด็กหลายๆคนที่เขาออกไป เเต่กลับมีเงินไหลมาอย่างเยอะมาก เช่น ณ วันหนึ่งผมนั่งเรียนวิชาคณิต ซึ่งเป็นวิชาที่ผมไม่ชอบอย่างมาก ครูถามมาคำถามหนึ่ง ผมคิดไม่ทัน เลยตัดสินใจที่จะตอบไป แต่คำตอบที่ผมได้กล่าวไปมันผิด ครูเลยบอกว่า เธอจบมาได้อย่าง ซื้อไปวุฒิมาหรอ ก็ผมคิดไม่ทันเเละอีกอย่างถึงผมจะตั้งใจเรียนหรือสนใจ มันก็ไม่ได้อยู่ดี ผมพยายามแล็ว ผมเห็นจะปฏิรูปอันนั้นอันนี้ เเต่ไม่ปฏิรูปการศึกษาไทย มันจะเป็ฯไปได้ไมครับ ที่เด็กคนหนึ่งจะเก่งอย่างอื่นได้อีก ไม่ใช่เเค่ตื่นมาเเล้วไปเรียน เลิกเรียนมาทำการบ้าน ผมเด็ก ม.6 ครับ #อาจจะมีพิมพ์ผิดบ้าง หรืออะไร ข้อความทั้งหมดเกิดขึ้นจริงใจชีวิตประจำวัน ฝากถึง ปธ กระทรวงศึกษา ได้พิจารณา #ปฏิรูปได้ทุกอย่าง ยกเว้นการศึกษาไทย

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่