[ขอความร่วมมือ] ทำไมถึงยังกล่าวหาว่า คนสกลนครรับประทาน "เนื้อสุนัข" ทั้งที่ตอนนี้ไม่มีแล้ว

ตามหัวกระทู้เลยครับ โดยเฉพาะที่มีข่าวหรือโพสต์เกี่ยวการรับประทานเนื้อสุนัข อย่างเช่นในโพสต์นี้

ซึ่งจะมีบางคอมเมนต์ที่เหมือนเชิงเหยียดหรือจะเรียกแบบภาษาอังกฤษว่า Bully และเป็นการเหมารวมว่าชาวสกลนครรับประทานเนื้อสุนัข และทำให้ชาวสกลนครไม่สบายใจมาก

และในสังคมภายนอกก็มักจะต้องมีคนค่อยถามว่าคนสกลนครรับประทานเนื้อสุนัขหรือเปล่า โดยทั้งที่ปัจจุบันไม่มีการทานแล้ว

ถามว่าทำไมผมถึงว่าตั้งกระทู้แบบนี้ก็เพราะว่า ผมเป็นคนสกลนคร อยู่มาตั้งแต่เกิด เจอคำถาม เจอคำพูดในลักษณะนี้ประจำ เนื้อสุนัขก็เคยทานแต่ความรู้สึกผมก็ไม่ค่อยอร่อยนัก ผมยอมรับว่าในอดีตมันก็มีจริง ๆ แต่มาในยุคสมัยนี้แล้ว ทำไมยังมีบางคนคิดแบบนี้อยู่ แล้วของดีของจังหวัดนี้ก็มีอีกเยอะแยะ แต่ทำไมไม่พูดกัน อย่าง เนื้อโคขุนโพนยางคำ ที่ราคาแพง เนื้ออร่อย หรือผ้าย้อมคราม ชุมชนชาวคริสต์ พระเกจิอาจารย์ เห็นพูดกันน้อยในความรู้สึกของผม

ผมจึงอยากจะถามว่าทำไมถึงยังกล่าวหากันเช่นนี้อยู่ อยากให้หยุดได้หรือไม่ อย่างน้อยก็น่าจะทำให้ชาวสกลนครได้รู้สึกสบายใจขึ้น เพื่อสังคมที่สงบขึ้น
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่