คนสมัยก่อนทำไมถึงทาสีปืดพระพุทธรูป

สวัสดีครับผมมีเรื่องจะให้ทุก ๆ ท่านที่เข้ามาช่วยกันวิเคราะห์เกี่ยวกับการสร้างพระพุทธรูปครับ
คำถามครับ    แม่ผมมีพระพุทธรูปยืนสูงประมาณ 5 - 6 นิ้ว เป็นปรางห้ามญาติ ตัวพระเป็นสีดำ แต่พอเอาไปล้างทำความสะอาดปรากฏว่ามีบางจุดคล้ายสีเหลืองหลังจากนั้นกูถูอีกครับ ถูออกยากมากครับสุดท้ายก็เหลือบางจุดที่ยังเป็นสีดำอยู่ แต่ส่วนอื่นเป็นสีเหลืองแวววาวครับ พอถึงตรงนี้ก็คงจะคิดเหมือนกับผม เป็นทองคำแน่เลยถึงได้ทาสีปกปิดไว้ ครับแต่เพื่อความแน่ใจผมก็เลยเข้าไปร้านทองเพื่อให้ตรวจดูพระครับ ร้านทองบอกว่าเป็นทองเหลืองครับ  และนี้คือคำถามครับ  ทำไมคนสมัยก่อนถึงสร้างพระแล้วยังต้องมาทาสีเพื่อปกปิดให้เป็นสีดำ ในเมื่อไปให้ร้านทองดูแล้วเขาก็บอกว่าเป็นทองเหลือง แล้วคนสมัยก่อนปกปิดเพื่ออะไรครับ หรือในสมัยนั้นทองเหลืองมีค่ามากครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่