โดนทักว่าไม่ควรใส่เสื้อรัดรูป จนเราเสียความมั่นใจ

คือเราเป็นคนที่อวบค่ะ แล้วก็ชอบใส่เสื้อครอป เสื้อรัดรูปบ้างอะไรแบบนี้ แล้ววันนึงแฟนเขาถามว่าชอบแต่งตัวแบบไหนเวลาไปห้าง นี่ก็จะตอบตามสไตล์การแต่งตัวของเราตรงๆเลยค่ะ แต่เขาบอกว่าเราแต่งตัวไม่เป็น คือสไตล์ที่เราแต่งนั้นก็คือเสื้อแขนยาวรัดรูป เสื้อครอปอะไรแบบนี้ กระโปรงยาว เกงวอร์มขายาว เหมือนกับว่าเขาบอกว่ามันไม่โอเคมากๆดูเหมือนคนตัวลีบๆ หัวโตๆใส่เสื้อยืดธรรมดายังจะดีกว่า คือเรารู้สึกเสียความมั่นใจมากเลยค่ะ เสียความมั่นใจจนเราร้องไห้ออกมาเลยว่าการแต่งตัวแบบนี้ มันผิดงั้นหรอ แต่อีกใจก็คิดค่ะว่าเขาก็พูดถูก เราดูไม่เหมาะกับการใส่เสื้อแบบรัดรูป เลยคิดว่าเราควทำยังไงดีคะเปลี่ยนการแต่งตัวทั้งหมดเลยดีมั้ย หรือไม่ใส่เสื้อที่มันรัดรูปอีก เราค่อนข้างเฟลมากเลยค่ะแนะนำทีนะคะ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 3
คิดในแง่ดี  ถ้ามันดูไม่เข้ากับคุณจริงๆ
แฟนคุณทักก็ดีแล้วนิคะ
ความคิดเห็นที่ 13
บางทีก็ต้องรู้จักแต่งตัวให้เหมาะกับหุ่นตัวเอง
ถ้าหุ่นดี หุ่นสวย เพรียว มีอก เอว สะโพก
ใส่อะไรมันก็ดูดี

แต่คนอวบๆ อ้วนๆ ไปใส่รัดรูป แล้วปลิ้นเป็นปล้องๆ ยังกับแหนมป้าย่น มันจะน่าดูไหม

เป็นแฟน เป็นคนใกล้ชิดถึงได้กล้าบอก คนอื่นอาจจะเออออห่อหมกไปว่าใส่ได้ใส่สวย แต่อาจจะหัวเราะอยู่ในใจก็เป็นไปได้

แต่ที่สำคัญ ตัวเราเอง หุ่นเราเอง เราน่าจะรู้ว่าแต่งแบบไหนโอเค ไม่น่าเกลียด ไม่ต้องตามแฟชั่นไปเสียหมด เพราะบางอย่างมันก็ไม่เหมาะกับเรา
ความคิดเห็นที่ 16
อย่าสูญเสียความมั่นใจ เพราะคำพูดคนอื่นเลยค่ะ
นิยามคำว่าสวยและดูดีของแต่ละคนมันต่างกันค่ะ
เราโดนแบบเดียวกันกับจขกทมาตลอด
เราไม่กล้าแต่งตัวอะไรเลย ใส่เสื้อยืดกางเกงโคร่งๆ
เพื่อปิดบังรูปร่างของตัวเองตามที่คนอื่นพูด
จนกระทั่งเรามาอยู่ตปท
เราลองค่อยๆเปลี่ยน เพื่อนเราที่นี่ไม่เคยพูดแบบนั้นเลย
อันไหนดี เค้าจะชมและให้กำลังใจเราค่ะ
อันไหนไม่โอเค เค้าจะไม่พูดอะไร จนกว่าเราจะถาม
แล้วเค้าก็เตือนแบบ เมื่อวานสวยกว่าวันนี้นิดนึง
เราพอรู้ว่ามันอาจไม่โอเค แต่เราไม่ถูกตำหนิ ใจฟู
ตอนนี้เรากล้าแต่งตัวขึ้นมานิดนึงค่ะ

มันมีคำพูดดีๆอีกเยอะที่เตือนกันได้
คนที่ตำหนิจนเราเสียความมั่นใจ
คำพูดเหล่านั่นไม่ใช่เรื่องดีแน่ๆ
จะให้มองว่าเป็นข้อดี แต่เราก็เสียใจอยู่ดี
ไม่ควรเก็บมาเจ็บเองค่ะ

แขนใหญ่ ขาเบียด ก็ร่างกายเรา
STOP BODY SHAMING!
ความคิดเห็นที่ 4
เราว่าเค้าทักน้ะดีแล้ว เป็นแฟนถึงต้องบอก
ความคิดเห็นที่ 28

(นี่หารูปแบบพุงเป็นชั้นๆ ละนะ)​

ไม่มีรูปประกอบเลยไปลองหา

มันก็ไม่ได้เสียหายอะไร

ไม่ต้องเสียเซลฟ์อะไรนะ จขกท

อันที่จริงคนเป็นแฟนกัน ควรพูดให้กำลังใจกัน
รู้ว่าชอบแบบไหน ถ้าไม่ตรงจริต
ก็ไม่ควรพูดว่า  "แต่งตัวไม่เป็น"
อ่านละหมั่นไส้ "คนแต่งตัวเป็น" เลย ว่า จะแต่งตัวเป็นขนาดไหน
ยิ่งบอกหัวโตตัวเล็กบลาๆ อื้อหือ อยากโดดถีบปาก
มาว่า แฟน ได้ขนาดนี้ คือไม่โอเค
แบบนี้ ต่อให้หวังดี อยากให้คุณแต่งตัวดีๆ ก็สมควรตบหัวทิ่ม

ถ้าคุณแต่งตัวไม่โอเคจริงๆ
มีวิธีร้อยพันที่จะแสดงออก
เช่น หาชุดที่ตัวเองชอบมาลองให้แฟนใส่
วันไหนแฟนแต่งตัวเก๋ๆ ถูกจริตเรา ก็ชมจริงใจ
แฟน ก็จะเรียนรู้ไปเอง ว่า อ๋อ ประมาณนี้นะ ที่แฟนชอบ ที่แฟนเห็นว่าเข้าท่า
คนรักกันส่วนใหญ่ก็มักโอนอ่อนผ่อนตาม
อยากทำอะไรเท่าที่อีกฝ่ายชอบให้อยู่แล้ว
(ถ้าไม่เหลือบ่ากว่าแรง)​
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่