ทำไมสาย LAN วิ่งแค่ 100Mbps

ผมนำสาย cat 6 ที่ซื้อมาใหม่ 20 เมตร ผมต่อเข้าเร้าเตอร์ของพี่ชาย ZTE F670L มันวิ่งแค่ 100Mbps ผมสงสัยว่าเป็นที่สายใหม่รึเปล่าผมก็เลยเปลี่ยนสายเก่า แต่ใช้สายใหม่ต่อเข้าเร้าเตอร์ของผมแล้วต่อจากเร้าเตอร์ผมมาที่คอมอีกทีหนึ่ง เร้าเตอร์ผมรุ่น HG180E V2 ซึ้งแต่ก่อนผมต่อได้ 1Gbps แต่พอมาต่อตอนนี้ได้แค่ 100Mbps อยากรู้ว่าสาเหตุมันเป็นที่อะไรครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่