(แผนโบราณ) พืชพันธุ์ต้นกับพืชพันธุ์เลื้อย/พืชพันธุ์หนูกับพืชพันธุ์ช้าง มีความแตกต่างด้านสรรพคุณไหมคะ ไม่เห็นมีในจุลพิกัด

จำรายละเอียดเกี่ยวกับจุลพิกัดไม่ได้แล้ว อันไหนเหมือน อันไหนต่างกันอย่างไร สรรพคุณเหมือน หรือแค่ชื่อพ้อง

อยากทราบค่ะว่า แบบต้นหรือพุ่ม กับ แบบเลื้อย มีสรรพคุณต่างกันไหมคะ อย่างชะพลู ภาษาเหนือเรียกผักแค (อันนี้เดี๊ยนก็เพิ่งทราบ ว่า ผักแค = ชะพลู) แต่ถ้าเรียกแยกกัน ก็จะมีพลูลิง ใช้หมายถึงพันธุ์เลื้อย กับพลูนก ใช้หมายถึงพันธุ์ต้น แล้วเหมือนจะให้กลิ่นที่ต่างกันด้วยนะคะ บ้านเดี๊ยนมีแต่พลูลิง เลยไม่ได้ลองเอามาเทียบกลิ่นกันน่ะค่ะ ต้น ๆ เลื้อย ๆ อื่นก็เช่น ถั่วฝักยาว มะลิ

ภาษาเหนียยังมีอีกว่า หนู ใช้แทนพืชหรือสัตว์เล็ก ช้าง ใช้แทนพืชหรือสัตว์ใหญ่ โดยอาจที่ไม่ได้มีความเกี่ยวข้องกันเลย เช่น พลูช้าง = พลูด่าง กำเบ้อช้าง = ผีเสื้อกลางคืนยักษ์หนอนกระท้อน หนู ก็อย่าง บะเหนี้ยวหนู = หญ้าแห้วหมู หรือภาษาไทยกลาง ก็ใช้คำว่า หนู หมายถึงสิ่งเล็ก เช่น กุหลาบหนู (จะมีเล็กกว่านั้นคือกุหลาบจิ๋ว) เบญจมาศหนู (เก๊กฮวย?) หนู ๆ ช้าง ๆ นี่ เหมือนจะมีมะกล่ำตาหนูกับมะกล่ำตาช้างด้วย
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
Preview