อยากให้พ่อกับแม่เลิกกัน แต่กลัวพ่อจะไม่มีความสุข ทำยังไงดีคะ

อาจจะยาวหน่อยนะคะ แต่เรามองไม่เห็นทางออกแล้วค่ะ

เรามีปัญหาครอบครัวมาสักสามปีได้แล้วค่ะ ตั้งแต่ตอนที่เราเข้ามหาลัยแล้วย้ายออกไปอยู่หอต่างจังหวัด พอขึ้นปีสี่ย้ายวิทยาเขตกลับมากทม. เราก็กลับมาอยู่ที่บ้าน ก็เพิ่งได้เห็นปัญหาเพราะที่ผ่านมาพ่อไม่เคยเล่าให้ฟังเลยค่ะ คือแม่เราโดนโกงแล้วไปติดหนี้นอกระบบหลายแสนบาท ตั้งแต่ตอนที่เราเรียน แล้วก็เหมือนแม่เป็นหนี้หลายทางค่ะ ทั้งครอบครัวก็พยายามช่วยที่สุดแล้ว พ่อเราช่วยจนเป็นหนี้แทน ตากับยาย ลุง(พี่ชายแม่)ก็ช่วยรับจำนองที่ดิน แต่ก็เหมือนว่าหนี้แม่ก็ยังไม่หมด

ปัญหาคือแม่ไม่ยอมบอกตัวเลขชัดๆว่าเป็นหนี้เท่าไหร่กันแน่ค่ะ เลยทะเลาะกันในครอบครัวบ่อย เพราะแม่ขอเงินพ่อไปเดือนละหลายพัน เรารู้เรื่องตอนนี้แหละค่ะ เราจี้ให้พ่อเล่าให้ฟัง นอกจากพ่อจะเล่าเรื่องเป็นหนี้ พ่อก็เล่าว่าเหมือนแม่จะเล่นพนันออนไลน์ กับหวยออนไลน์ เลยอาจจะทำให้ยังใช้หนี้ไม่หมด เราก็เลยไปคุยกับแม่ค่ะ แม่ก็ให้เหตุผลมาว่าเพราะว่าเงินเดือนเขาที่ออกมาก็เอาไปผ่อนส่งหนี้หมด ทั้งหนี้บัตร หนี้ทางโน้นทางนี้ ก็เลยจำเป็นต้องเล่นหวย เล่นพนันออนไลน์ ให้พอมีกินไปวันๆ เราขอว่าอย่าทำอีก แต่แม่ก็แอบทำแล้วเราจับได้อยู่หลายที

เป็นอยู่อย่างนี้ระยะนึงจนเราได้งานทำค่ะ เราก็เอาเงินเก็บมาช่วยแม่อีกสามหมื่น แล้วก็ไปเจอว่าแม่ก็ยังไม่หยุดเล่นหวยเล่นพนันออนไลน์ทั้งที่หนี้หลายแสนนอกระบบก็ถูกใช้ไปหมดแล้วจากพ่อเรา ตากับยาย ลุงเรา ทีนี้ก็เลยทะเลาะกันใหญ่โตว่าทำไมมันไม่หมดซักที เราถามอยู่หลายครั้งก็ไม่เคยได้คำตอบเป็นจำนวนเงินเลย แล้วก็ยังไปเล่นหวยเล่นพนันอยู่เรื่อยๆแบบนี้ เราขอให้พ่อกับแม่เลิกกันค่ะ แม่ก็บอก เลิกก็ได้ เขาเป็นตัวปัญหาอยู่แล้ว ทะเลาะกันจบครั้งนั้น พ่อก็มาคุยกับเราส่วนตัวค่ะ พ่อสารภาพว่าเขาไม่ได้อยากเลิก แต่เขาก็ใจอ่อน ทุกครั้งที่แม่มาขอก็ต้องให้ เราก็พยายามถามไปหลายทีว่าทำไม คุยๆไปก็ได้ความว่าเพราะรักนั่นแหละค่ะ 

แต่ว่าจากการทะเลาะกันหลายๆครั้งที่ผ่านมาของเรากับแม่ เรามองไม่เห็นทางค่ะว่าแม่จะเลิกพนันเลิกหวยออนไลน์ได้ยังไง หนี้ก็ยังใช้ไม่หมดอยู่อย่างนี้ คุยมาทุกรูปแบบแล้วทั้งพูดดีพูดไม่ดี เราเลยเห็นทางเดียวและแม่ก็พูดอยู่ทุกครั้งที่ทะเลาะกับเราค่ะว่า เลิกกับพ่อดีกว่า ให้แม่ใช้หนี้ที่แม่ยังคงสร้างเพิ่มอยู่เรื่อยๆให้หมดคนเดียว เราไม่มีปัญหาค่ะ ตลอดสองสามปีที่ผ่านมาเราเริ่มทำใจเรื่องนี้อยู่ตลอด เราโตพอที่จะมองเขาแยกทางกันแบบไม่พังมากได้แล้ว 

แต่เราห่วงแต่พ่อค่ะ เขาดูรักแม่มาก ทุกครั้งที่แม่ทะเลาะกับเราพ่อจะห้ามแล้วก็ง้อแม่ทุกครั้ง มันก็เหมือนยืดเวลาระยะสั้น ง้อแม่เอาไว้จนกว่าจะถึงวันที่แม่ทะเลาะกับเราอีก เรากลัวว่าถ้าเลิกกันไปพ่อเราจะเหงา จะไม่มีความสุขค่ะ ใจจริงเราก็เห็นใจแม่ แต่แม่ไม่พยายามช่วยให้ปัญหานี้มันจบไปเลย เราบอกให้แม่อยู่เฉยๆ รอ จนกว่าหนี้จะหมดได้มั้ย ไม่ทำอะไรที่มันจะสร้างหนี้เพิ่มคือหวยกับพนันอย่างที่แม่ทำอยู่ได้มั้ย แม่ก็ไม่หยุด พ่อบอกว่ามันเป็นศักดิ์ศรีของเขา เขาไม่อยากอยู่เฉยๆ หาเงินเล็กๆน้อยๆจากการชนะหวยชะพนันก็ยังดี เราก็พยายามบอกไปแล้วว่าทำอย่างอื่นได้มั้ยล่ะถ้าไม่อยากอยู่เฉยๆ ทำอะไรที่สุจริต เขาก็ไม่เอาสักอย่าง

เราได้แต่ขอให้พ่อหมดความอดทนค่ะ เราโตพ่อที่จะไม่ต้องเลือกแล้วว่าจะอยู่กับพ่อหรือกับแม่ เรามีงานทำ สามารถไปเริ่มต้นด้วยตัวเองได้แล้วโดยไม่ต้องพึ่งเขาทั้งคู่ แต่เราเป็นห่วงพ่อจริงๆค่ะ คือเลิกกับไม่เลิกก็ดูเหมือนจะแย่สำหรับพ่อทั้งสองอย่าง ไม่เลิกก็อาจจะต้องใช้หนี้ไปเรื่อยๆ พ่อใกล้เกษียณแล้ว ไม่รู้ว่าจะมีเงินเก็บมากน้อยขนาดไหน ลำพังส่งเงินช่วยดูแลพ่อเราอาจจะทำได้แต่อาจจะไม่ครอบคลุมถ้าเกิดพ่อเป็นโรคประจำตัวที่มีโอกาสเกิดขึ้นสูงตามวัยของเขา แต่ถ้าเลิก เรากลัวเขาไม่มีความสุขค่ะ เรากลัวเขาเหงา เราเป็นลูกคงไม่สามารถตอบโจทย์ความสุขเขาได้มากนัก เราคิดว่าถ้าพ่อกับแม่เลิกกันมันคงจะทำให้เรามีความสุขอยู่คนเดียวจากคนทั้งบ้าน ซึ่งมันก็ดูเหมือนจะเห็นแก่ตัวอีกอยู่ดีค่ะ 

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำปรึกษานะคะ รบกวนไม่ต่อว่าพ่อหรือแม่เราแรงๆนะคะ เรายังรักเขาอยู่ค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่