[CR] รีวิวเที่ยว One Day Trip ใกล้เมืองกรุงที่จังหวัดสมุทรสงคราม

🔔ชะวิ้ง! มีใครหาที่เที่ยวเหมือนเราอยู่หรือป่าวน๊าาาา ?  วันหยุดยาวนี้ก็ไม่รู้จะไปไหนกันใช่ไหม ?
เราจะพาทุกคนไปเที่ยว "จังหวัดสมุทรสงคราม" ระยะทางประมาณ 80 กิโลเมตร จากกรุงเทพฯ ขับรถไปประมาณ 1 ชม 30 นาที
(กรณีรถติดในช่วงหยุดยาวแบบนี้)
ด้วยความขี้เกรียจของเรา 😅 (เราคิดว่าไปเลยไม่ต้องศึกษาก่อน จะได้surprise!!! )
อี🌸surpriseตั้งแต่ออกจากบ้านเลยจ้า รถติดสุดๆ 🚕🚙🚗
เนื่องจากออกจากบ้าน 09.00 น. ถึงจุดหมายที่แรกคือ ตลาดร่มหุบ แม่กลอง( ตลาดริมทางรถไฟ ) 🛤🚂 ตอน 11.30 น.
นอกจากไม่เห็นร่มหุบแล้วยังร้อนแบบหูดับตับไหม้ (หน้าฝนประเทศไทยนอกจากจะไม่มีฝนยังอ้าว...🔥เอ้ย แบบสุดๆ )
เป็นตลาดที่อยู่ข้างรางรถไฟ ที่ไม่ได้เรียกว่าข้างแต่เป็นครอมทางรถไฟ ขายของกันแบบแนบชิดยิ่งกว่ารถไฟ ก็แม่ค้านี่แหละค่ะ

สำหรับเวลาร่มหุบ 🚦🚧🚉 จะมีด้วยกันวันละ 7 ครั้ง
  ⚠รถไฟมาถึงสถานีแม่กลอง เวลา 08.30 น. 11.10 น. 14.30 น.⏰⏲
  ⚠รถไฟออกจากสถานีแม่กลอง เวลา 06.20 น. 09.00 น. 11.30 น. 15.30 น. (กรณีที่ไม่ใช่ช่วงโควิคนะคะ แต่ช่วงนี้เราก็ไม่แน่ใจว่ารถไฟวิ่งไหมนะ)
ด้วยความร้อนเราเดินได้แค่ทางเข้าเท่านั้นจ๊ะ (แนะนำให้ไปช่วงเช้านะทุกคน) ส่วนใหญ่จะเป็นของสดซื้อไปทำกับข้าว และผลไม้เต็มไปหมดเลยจ้า
เราเลยเดินไปถ่ายรูปกับป้ายแม่กลอง ถ้าเราเดินไปจนสุดทางจะเป็นแม่น้ำแม่กลอง ซึ่งบังเอิญไปเจอร้านๆนึง เป็นร้านนี้🧐🍵☕

อยู่ติดสถานีรถไฟแม่กลอง🛤 เดินเท้ามาไม่ไกลมากประมาณ 500 เมตร เดินตามเส้นทางรถไฟสายเดียวกับตลาดร่มหุบแม่กลอง
แต่อยู่ฝั่งติดแม่น้ำแม่กลอง ที่จอดรถง่ายสุดจอดในวัดเพชรสมุทรวรวิหาร(วัดหลวงพ่อบ้านแหลม) แล้วเดินตามทางริมน้ำของวัดมา 
📫ถึงร้านสุธา คาเฟ่ อยู่บนชั้น 2 ของเรือนรับรองเก่าแก่ของการรถไฟอายุประมาณ 120 ปี วิวด้านหน้าเป็นแม่น้ำแม่กลอง บรรยากาศดีมากทุกคน   

ด้วยความที่เราร้อนมากจากตลาดร่มหุบ เดินไปใกล้ๆแม่น้ำมีโต๊ะวางอยู่ก็นั่งรับลมเลยจ๊ะ สักพักแม่ค้าตะโกนมาบอกว่า "ชั้น 2 เป็นแอร์นะ"
(เอ้า..เอ้ยไปดิว่ะ รออะไรล่ะ) ♨😰 เราขึ้นมาชั้น 2 เลยเพิ่งรู้ว่าเป็นร้านคาเฟ่ จะให้มานั่งเฉยๆก็รู้สึกแปลกๆเนอะเลยถามพี่เขาไปว่า
"มีอะไรแนะนำไหมคะ?" เขาเลยแนะนำเป็น homemade Ice cream 🍦🍨🍧เอาสิรออะไร ร้อนขนาดนี้!!!

เราลอง 3 รส มี 1.โยเกิร์ต 2.โฮจิฉะ (ชาเขียว) 3. มะพร้าวอัญชัน ต้องบอกว่าอร่อยทุกรส (ส่วนตัวชอบโยเกิร์ต 😋เปรี้ยวกำลังดีแนะนำให้ไปลองค่ะ)

🚌🛺🚕🛵🏍พอพักจนหายเหนื่อย เดินทางกันได้แล้วจ้า〰➰
เราอยากไปตลาดน้ำดำเนินสะดวกแต่ด้วยความหิวนั้น ขอหาอะไรกินก่อนแล้วกันนะ (ตามสุภาษิตกองทัพต้องเดินด้วยท้อง🍜🍚🍱🍳)
พอเข้า Google หาร้านอาหารได้ก็ไปเลยจ้า พอไปถึงปุ๊ปร้านเต็มปั๊บ (surprise อีกแล้วโว๊ย 🙄... อย่าหาทำนะที่หลังจองก่อนเด้อสู คนยิ้มเยอะจัดๆ)  
ไหนๆก็ไหนๆแล้วกับไปทำตาม concept เดิมก็ได้ว่ะ ( อย่าคิดให้ไปเลย ) ไปเจอร้านข้างทางร้านนึ่งแถวๆนั้น ชื่อว่าร้านลมโชย ณ ดาวโด่ง 💨🌬🌪

ตอนเดินเข้าไปก็ เอาว่ะ .... กินก็กิน 😄🍽 จบๆไป พอได้กินเท่านั้นแหละ !!!
ร้านนี้มันดีย์เว้ยแก (ดีย์ แปลว่าดี คำนี้เพิ่มความกวนตีนไปอีก 85 % ) เดี๋ยวจะหาว่ายิ้ม ไปดูเองจ๊ะ

ราคาไม่แรง เริ่มจาก 35-200 บาท💸💴 ทั้งหมดนี้ เรากินไป 480 บาท รวมน้ำดื่ม กิน 3 คน คืออิ่มแบบอิ่มมว๊าก  อ้วกได้อ้วกแล้วอ่า🤮 แต่เสียดาย (มว๊าก คือคำที่บอกว่ามากที่สุดของคำว่า มาก,มากมาก, มากมาย)  อาหารว่าดีแล้ว พอมองดีๆ บรรยากาศดีมากเด้อว่าไม่ได้ ริมน้ำ (เรียกริมคลองดีกว่า)
ที่ถ่ายรูปเยอะด้วยประเด็น เราชอบที่ถ่ายรูป 55555 เพราะงั้นวิวไม่มีจ๊ะ มีแต่รูปเราล้วนๆ 😊😊

อ้วนแหละดูออก อย่าแซวน้อง (น้องแขม่วพุงได้แค่นี้จริงๆ)😁😚

🚗🚙กินอิ่มแล้วได้เวลาไปเที่ยวจ้า บอกว่าอยากมาต้องได้มาจ๊ะ ตลาดน้ำดำเนินสะดวก  WELCOME !!!
พอไปถึงประมาณ บ่าย 2 ใช่จ๊ะ บ่ายคุณอ่านไม่ผิด แต่ด้วยความที่เราไม่ได้ศึกษาอ่ะนะ ตลาดน้ำดำเนินสะดวกเป็นตลาดเช้า เช้านะทุกคน ย้ำเช้า!!! 
 (เปิดเช้า 08.00-12.00 กำลังดี หลังจากนี้คือวายแล้วนะ) ใช่จ๊ะแต่อีแม่ก็ยังไม่รู้เรื่องรู้ราวอยากขึ้นเรือจ้า 🤫🛶
ก็ไปจองเรือเลยค่ะ เหมาลำละ 400บาท/1 ชั่วโมง บรรยากาศที่ได้คือแบบนี้จ้า

🚣🚣‍♂️🚣‍♀️เป็นตลาดน้ำดำเนินสะดวกที่เดินทางสะดวกที่สุดเลยจ้า  สิ่งที่เห็นคือวิถีชีวิตของคนที่นี้  ดูจากภาพเหมือนชุมชนร้างนะ แต่ความเป็นจริงคือร้างกว่าในรูปอีกแต่มันมีข้อดีอยู่นะเพราะเป็นส่วนตัวไม่วุ่นวาย ไม่เหมือนในเมืองเลยค่ะ ร้านค้าเป็นสังกะสีเกือบทั้งหมด เหมือนเราเดินตลาดนัดเป็นห้องๆ🏠🏘 แต่ที่นี้ไม่ต้องเดินค่า นั่งเรืออย่างเดียวเลยเพราะแต่ละห้องอยู่ท่ามกลางน้ำถึงเวลากลับบ้านก็ปิดสังกะสีล็อคกลับได้เลยค่ะ ถ้าถามว่ากลับอย่างไงก็ให้พี่ๆที่พายเรือมารับไปขึ้นฝั่งค่ะ (เราไม่ชัวร์นะแต่ที่ถามพี่ๆเขามา เขาบอกเราแบบนี้นะ)

จะมีร้านค้าขายของอยู่ข้างๆตลอดทาง อยากกินอะไรเราสามารถบอกให้คนพายจอดได้ทุกป้ายเลยน๊า โชคดีของเรา ที่ไม่ค่อยมีร้านเปิดเลยเจ็บไม่มาก เหมือนเราไปนั่งเรือเล่นมากกว่าทริปนี้มีสัตว์โลกผู้น่ารักด้วยนะ ออกมาทักทายกันหลายตัวเลย (ภาวนาอย่างเดียวเลยคืออย่าขึ้นเรือเรา)

🙏🐊เรียกได้ว่า Unseen Thailand สุดๆ ถ้ามาในเวลาปกติก็จะไม่ได้เห็นโมเมนต์แบบนี้เลยนะทุกคน 
ถ้าคิดว่าทริปนี้จะจบง่ายๆแบบนี้ก็จะดูจืดไปเลย ไม่สนุก เราเลยแวะไปตลาดน้ำอัมพวากันต่อเลยจ๊ะ

กว่าจะไปถึงก็ 5 โมงเย็นแล้วจ้า อัมพวา ยินดีต้อนรับ

มาตลาดน้ำทั้งทีจะไม่ล่องเรือก็เหมือนมาไม่ถึงตลาดน้ำนะซิ ไปจ๊ะ ขึ้นเรืออีกรอบ รอบนี้คนละ 60 บาท ขึ้นเรือตอน 18.10 น. เขาจะไปพาเราไปเวียนเทียนก่อน(เนื่องจากวันที่ไปคือวันอาสาฬหบูชา🌕 จากนั้นเรือจะพาไปดูหิ่งห้อย)

พอถึงวัดปุ๊ป ฝนตกปั๊บเลยจ้า ที่วัดท้องคุ้ง แต่ไหนๆก็ไหนๆ ที่มาของคำว่า จุดเทียนกลางสายฝนก็เกิดขึ้นจ้า แต่ของเราเหนือกว่าจุดเทียนคือเวียนเทียนกลางสายฝนไปเลยค่ะ☔💦🌧

เป็นการนั่งเรือไปดูหิ่งห้อยที่ยาวนานมากจ้า ประมาณ 2 ชั่วโมงได้ อยากถ่ายหิ่งห้อยมากให้ดูจริงๆแต่ขอโทษด้วยนะคะ
ของมหัศจรรย์ต้องไปดูด้วยตาตัวเองถึงจะเข้าใจ (จริงๆคือถ่ายไม่ได้เลยจ้ามันมืดมาก) ข้างๆทางคือวัดต่างๆ บรรยากาศพระอาทิตย์ตกดิน โครตโรแมนติก
พาไปแฟนกันนะคะ ดีมาก👨‍❤️‍💋‍👨🥰😍

ทริปล่อยเรือจบไปก็หิวเลยขึ้นมาหาอะไรกินที่ร้านนี้ สมานการค้า
ร้านนี้เครื่องดื่มอร่อยมาก โกโก้คือที่สุด แต่ที่ถ่ายมาคือชามะนาว อร่อยยยยยยยยย

อร่อยมาก(ลากเสียงกอไก่ไปเยอะๆค่ะ) ดีสุดๆๆบางกรอบ ชีสคือชีส โครตอร่อย อยากให้มีในกรุงเทพมาก จะไปกินทุกอาทิตย์เลย ราคาไม่แพงด้วย 3 ชิ้น 117 บาท
เราไปรอบสุดท้ายที่เขาอบเสร็จพอดีประมาณ 20.00 น. อร่อยจริงๆของดีของอัมพวาเลยร้านนี้รีวิวเยอะด้วย ไปหาดูกันนะ

จบนี้ทริปด้วยรูปตากล้องของเรา และเราสามคน
Cr. Tong

ไว้รอบหน้าเราจะไปที่ไหนจะมาลงให้เพื่อนๆดูกันอีกน๊า ขอบคุณที่อ่านมาถึงตรงนี้นะจ๊ะ 
สุดท้ายนี้ฝากติชมได้นะคะ จะเข้ามาอ่านและปรับปรุงค่า🙏
บุยบุย (บ๊ายบาย) 👋😊
ชื่อสินค้า:   รีวิวเที่ยวตลาดร่มหุบ ตลาดน้ำเนินสะดวก ตลาดน้ำอัมพวา
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่