สรุปโซดาไฟใช้ทดสอบปรอทหรือสารอันตรายในครีมได้จริงไหม

ขอเกริ่นเรื่องนิดนึงนะ (และขอแท็กห้องหว้ากอด้วยนะ เพราะเราอยากได้ข้อมูลที่เป็นวิทยาศาสตร์จริง)

คือเราใช้ครีมที่ขายในแอปแอปนึง และทางแอปก็เป็นคนขายรีวมกับ official ของร้าน
ประกอบกับสินค้าของเขาก็มี อย. ทุกตัว เราเลยสั่งใช้มาได้สองเดือนแล้ว
(เราใช้ครีมและโฟมบำรุงผิวหน้าของแบรนด์นี้5 ตัว มีโฟม น้ำตบ เซรั่มส้มฯ เซรั่มโสม และตัวครีมบำรุง  ผลิตภัณฑ์ก็ใช้โอเคนะ  แต่เราเคยมีสิวหัวหนองเม็ดเล็กๆ ขึ้นที่ข้างจมูกขึ้นสองครั้งตลอดการใช้งานมาประมาณสองเดือน ขึ้นครั้งละ1-2 เม็ด แตะสะกิดออกมันก็หลุดหายไป เท่าที่สังเกตุดูเราว่าสิวหัวหนองน่าจะเกิดจากตัวเซรั่มวิตามินซีส้ม...)
........................

เข้าเรื่องนะคะ
แล้วเราเห็นในรีวิวมีคนนึงเขาโพสต์ว่าเขาใช้โซดาไฟทดสอบกับเซรั่มวิตมินซีส้ม
คนรีวิวเขาบอกว่าน่าจะมีสารปรอท เพราะเนื้อครีมเปลี่ยนเป็นสีน้ำตาล

แต่แอดมินก็ได้ตอบกลับไปว่า สินค้าของเขาไม่มีปรอท เขาโทรถามกรมวิทย์แล้ว กรมวิทย์ฯ บอกว่าโซดาไฟไม่สามารถทดสอบสารอันตรายในครีมได้ ถ้าจะทดสอบก็ให้ใช้ชุดเครื่องมือทดสอบของกรมวิทย์

สรุป
1) โซดาไฟใช้ทดสอบสารอันตรายในครีมทุกตัวได้จริงไหมคะ????

2) แล้วสิวหัวหนองเม็ดเล็กๆ คิดว่าเกิดจากตัวเซรั่มวิตามินซีส้มได้ไหมคะ??? มันถือเป็นเรื่องปรกติที่เล็กน้อยไหมคะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่