ไดร์ C เต็ม ทั้งที่ความจุดของไฟล์ทั้งหมดในไดร์ C ไม่ถึง 70GB แต่ทำไมไดร์ 225GB เต็ม

-- ขออนุญาตสอบถามนะครับ --
   เรื่องมีอยู่ว่าตอนแรกไดร์ C ผมมีความจุด 200GB ลงแค่โปรแกรม Visual Studio ปรากกฎว่าไดร์เต็ม
   พอเห็นว่าไดฟ์เต็มผมก็ลองคลีนไฟล์ Temp ต่างๆ ก็ได้พื้นที่คืนมาแค่นิดเดียวและไดร์ C ยังขึ้นสีแดงอยู่
   ผมก็เลยลองทำการปิดฟังชั่น Hibernate ซึ่งก็ได้พื้นที่คืนมา 3GB และลดขนาดไฟล์ Pagefile อีก 2GB ตอนนึ้จึงมีพื้นที่เพิ่มขึ้นมา 5GB แต่ใช้ไปสักพักก็เต็มอีก
   ผมก็เลยขายพื้นที่โดยใช้โปรแกรม MiniTool Partition Wizard แบ่งพื้นที่จากไดร์ D มา 25 GB ซึ่งหลังจากเพิ่มพื้นที่มาก็ใช้ได้ปกติ (ไม่เต็ม) อยู่พักใหญ่ แต่แล้วพื้นที่ก็เต็มอีกโดยที่ผมไม่ได้โหลดหรือลงโปรแกรมใดๆเพิ่มเลย
   หลังจากที่มันเต็มรอบล่าสุดผมก็ลองตรวจสอบความจุของไฟล์ทั้งหมดในไดฟ์โดยรวมทั้งไฟล์ที่ถูกซ่อนไว้ด้วยปรกฎว่ามันมีขนาดไม่ถึง 70GB ด้วยซ้ำแต่ทำไมไดฟ์ 225GB มันถึงเต็มได้
    ซึ่งตอนนี้ผมจะเป็นต้องรีบใช้เครื่องมากจึงไม่สามารถลง Windows ใหม่แล้วโหลด Visual Studio ใหม่ได้เนื่องจากเน็ตที่ใช้อยู่แทบจะโหลดอะไรไม่ได้เลย

# แก้ได้แล้วนะครับ (แก้ที่ปลายเหตุ)
## สาเหตุเกิดจากตัวจำลองเซอร์เวอร์มันทำการสำรองข้อมูลซ้ำๆถี่ๆเลยทำให้เต็ม ระบบของตัวจำลองน่าจะลบตอนที่พื้นที่ไม่พอ มันเลยกลายเป็นเต็มตลอด ถ้าใครมีวิธีตั้งค่าสามารถแนะนำเพิ่มเติมใด้นะครับ จะได้ไม่ต้องเข้าไปลบเอง >> MSSQL
### เผื่อมีคนเจอปัญหาคล้ายกัน
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview