ขอความรู้ ขอความเห็น เรื่องติดเครื่องกรองน้ำใช้ ประปา

จากกระทู้ก่อนหน้าที่ปั้มน้ำเสียครับ เพราะตะกอนน้ำประปาเป็นเหตุ ผมเลยตระหนักถึงว่าควรมีเครื่องกรองน้ำใช้เพื่อกรองตะกอนก่อนเข้าบ้าน
ผมร่างระบบน้ำประปาที่โครงการเขาต่อให้ตามรูปด้านล่างครับ

**ในส่วนท่อน้ำประปาที่มาจากมิตเตอร์น้ำก่อนลงถังสำรองน้ำใต้ดินไม่สามารถติดเครื่องกรองน้ำได้เพราะผมเทปูนทับท่อไปแล้ว เหลือแค่ก่อนเข้าปั้มกับก่อนเข้าบ้านที่พอจะเป็นไปได้ครับ

ขอปรึกษาครับ
1. ผมควรเลือกติดเครื่องกรองน้ำที่ตำแหน่งไหน 1 หรือ 2  หรือว่าควรติดทั้งสองตำแหน่ง และการติดตั้งกรองน้ำนี้มีผลทำให้น้ำไหลเบาลงไหม?
    ปั้มน้ำ 200 วัตต์
2. ตามข้อ 1 ผมควรเลือกเครื่องกรองน้ำแบบไหน
3. ถ้าตามข้อ 1 มีผลข้างเคียงแนะนำตำแหน่งติดตั้ง หรือ อื่นๆ เพิ่มเติมครับ

ขอบคุณผู้เชี่ยวชาญทุกท่านที่ให้ความเห็นครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่