ชาร์จแบตไม่เข้า ขอคำแนะนำค่ะ

ไม่ได้ใช้กล้องนาน ประมาณ 3 เดือน เอาออกมาเปิดดูแบตกระพริบจะหมดเลยเอาไปชาร์จ
ตอนแรกไฟสีส้มไม่ขึ้นเลยเสียบเข้าออกหลายครั้ง จนไฟสีส้มขึ้นค้างไม่กระพริบ
(อ่านกระทู้เก่าบอกไฟต้องกระพริบ แต่ที่ผ่านมาไม่เคยสังเกตเลยไม่รู้ว่าไฟสีส้มค้างคือปกติมั้ย)
ชาร์จมาทั้งคืนไฟสีส้มก็ยังค้างอยู่แบบนั้น ปกติถ้าเต็มจะขึ้นไฟสีเขียว
เลยลองเปลี่ยนไปชาร์จเต้าเสียบอันอื่น ผ่านมาครึ่งวันก็ไฟก็ยังไม่เขียว ไฟส้มค้างเหมือนเดิม
อยากขอคำแนะนำหน่อยค่ะว่าเกิดจากอะไร และต้องแก้ไขยังไง 
กล้อง canon 77D ค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่