ที่วัยรุ่นบางคนบอกว่าเก็บเงินเอง นี่เขาเก็บจากไหนครับ

เงินเก็บของวัยรุ่น และนักเรียนส่วนใหญ่มาจากไหนบ้างครับ ส่วนใหญ่คือ เงินจากการทำงานพิเศษ หรือว่าออมจากค่าขนมครับ
แล้วลูกของคุณพ่อแม่ส่วนใหญ่ในนี้ มีเงินออมจากไหนครับ

คือพอดีผมเห็นลูกบ้านอื่นมีเงินเก็บซื้อโน่นนี่เยอะแยะเลย เพราะพ่อแม่เขามักพูดอย่างภูมิใจว่าลูกเก็บเงินซื้อโทรศัพท์เองบ้างหละ กล้องบ้านหละ กระเป๋าบ้างหละ

แต่ตัวผมไม่เคยเงินเก็บเป็นของตัวเองเลยสักบาทครับ ;-; จะซื้ออะไรต้องคอยขอตลอด
เพราะไม่เคยมีค่าขนม พ่อแม่เงินมาเป็นค่ากับข้าว+ค่าเดินทาง+ใช้จ่ายเล็กน้อย ถ้าเหลือก็ให้ใช้ต่อไปจนกว่าจะหมด แล้วค่อยขอ (ปกติผมใช้ไม่เปลือง) แต่ไม่ให้เก็บเป็นเงินออมส่วนตัวครับ
แต๊ะเอียปีใหม่ ก็ไม่เคยได้ หรือถึงได้ ก็ให้พ่อแม่หมด
งานพิเศษก็ไม่ได้ทำ (พ่อแม่อยากให้ตั่งใจเรียนอย่างเดียว)
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่